Ìjọba àpapọ̀ kọ̀ faramọ́ bówó gáàsì ìdáná ṣe gbẹ́nu ókè

Ìjọba àpapọ̀ kọ̀ faramọ́ bówó gáàsì ìdáná ṣe
gbẹ́nu ókè

Fẹmi Akinṣọlá

Ìjọba àpapọ̀ ilẹ̀ Nàìjíríà ti kọminú lórí owó gọbọi tí aráàlú ń ra gáàsì ìdáná, léyì í tó ti mú kí wọ́n gbé ìgbìmọ̀ kan kalẹ̀ láti ṣètò bí owó orí gáàsì ìdáná yóò fi wálẹ̀ láàrin ọ̀sẹ̀ kan ti kò sì níí sí ìdíwọ́ fún ìpèsè rẹ̀.

Mínísítà abẹ́lé fọ́rọ̀ epo rọ̀bì (tó ń mójú tó ọ̀rọ̀ gáàsì), Ekperikpe Ekpo, n ló ti dá sí àwọn ìpèníjà tó ń dojú kọ ìpèsè gáàsì náà àti oye tí wọ́n n tà á nígboro.

Olùrànlọ́wọ́ lórí ètò ìròyìn fún Mínísítà ọ̀ún, Louis Ibah, n lo wí pé bí owó kílò gáàsì kan ṣe fò sókè láti ẹẹdẹgbẹrin náírà sí ẹẹdẹgbẹrun náírà bí oye tó kéré jù láwọn agbègbè kan ló mú kí Mínísítà náà ó dá sí ọ̀rọ̀ náà.

Ìròyìn fi yé ni pé owó orí kílò kan gáàsì ti ń rá bàbà láàrin ẹgbẹ̀fà náírà sókè láwọn agbègbè kan.

Ibah ṣàlàyé nínú àtẹ̀jáde tó fi síta pé, lára àwọn kókó tó mú kí owó gáàsì ìdáná ó gbẹ́nusókè ni ọwọ́n gógó dọ́là àti bí àwọn tó n ta gáàsì nígboro kò ṣe ríi gbà tó látọwọ́ àwọn tó n pèsè rẹ̀.

Àwọn lọ́gàálọ́gàá níléeṣèẹ́ ìwapo bíi Chevron, NMDPRA àti NNPCL ló péjú síbi ìpàdé tí Mínísítà náà pè ní olú iléeṣẹ́ àjọ NNPC l’Abuja.

Mínísítà náà tó wòye pé Nàìjíríà ní ànító àti àníṣẹ́kù àlùmọ́ọ́nì gáàsì wí pé bí àwọn iléeṣẹ́ ìwakùsà gáàsì àti epo rọ̀bì ṣe mú ṣíṣu gáàsì lóṣùká lọ òkè-òkun láì ṣe ìpèsè tí yóò kájú lílò rẹ̀ nílẹ̀ yí ni kò bójú mu tó.

Èyí ló mú kí Mínísítà náà ó gbé ìgbìmọ̀ kan dìde tí ọ̀gá-àgbà iléeṣẹ́ NMDPRA, Farouk Ahmed, yóó jẹ́ Alága rẹ̀, láti wo sàkun bí ìpèsè gáàsì lọ́pọ́ yanturu láàrin ìlú yóó ṣe wáyé láàrin ọ̀sẹ̀ kan tí owó rẹ̀ yóó sì wálẹ̀ dáadáa.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here