Òkùnkùn birimù gbalẹ̀,lẹ́yìn tí ‘jàmbá ‘ná wáyé ní ‘léṣẹ́ tó n pín iná mọ̀nàmọ́ná.

Òkùnkùn birimù gbalẹ̀,lẹ́yìn tí ‘jàmbá ‘ná wáyé ní ‘léṣẹ́ tó n pín iná mọ̀nàmọ́ná.

Gbọ́láhàn Quseem

Iléeṣẹ́ àjọ tó ń rí sí pínpín iná mọ̀nàmọ́ná ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Transmission Company of Nigeria, (TCN) ní í àwọn ti bomi pa ìjàmbá iná tó wáyé ní ẹ̀ka Afam Power Generating Station, èyí tó ṣokùnfà bí ẹ̀rọ tó ń pèsè iná mọ̀nàmọ́ná ṣe bàjẹ́.

Àtẹ̀jáde kan tí iléeṣẹ́ náà fi sórí ìkànnì ayélujára X rẹ ní ìjàmbá iná kan ló wáyé ní aago mẹ́ta kú ìṣẹ́jú mọ́kàndínlógún oru ọjọ́ Ajé tó sì ṣokùnfà dí dẹnu kọlẹ awọn ohun tí wọ́n fi ń pèsè iná ní Afam lll àti Afam Vl.

Adarí ẹ̀ka ètò mọnamọna ará ìlú ti iléeṣẹ́ TCN, Ndidi Mbah sọ pé, ìjàmbá iná náà ló jẹ́ kí àwọn pàdánù mẹ́gáwáàtì tó dín díẹ̀ ní irinwó, tó sì fa òkùnkùn birimù káàkiri àwọn agbègbè tó yẹ kí ẹ̀rọ náà pèsè iná fún.

Mbah sọ pé ẹ̀rọ náà ti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ padà àti pé àwọn ní ìfarajìn láti ri dájú pé àwọn ń pèsè iná ọba.

Ṣáájú ni ìròyìn ti gbòde pé Iléeṣẹ́ tó ń rí sí pínpín iná mọ̀nàmọ́ná ti kéde pé ẹ̀rọ tó ń pèsè iná mọ̀nàmọ́ná tún ti dẹnu kọlẹ̀ àti pé òun ló fa ìdí tí àwọn ènìyàn kò fi ní iná káàkiri.

Gẹ́gẹ́ bí àtẹ̀jáde láti ẹ̀ka Independent System Operator (ISO), ǹkan bíi aago mẹ́ta ku ìṣẹ́jú méjìdínlógún oru ni ẹ̀rọ tó ń pèsè iná náà bajẹ.

Wọ́n ní ẹ̀rọ náà ti Okpai, Geregu àti Ibom kò máa pèsè ju mẹ́gáwáàtì 64.70 àmọ́ tó tún ti gbéra sí mẹ́gáwáàtì 266.50 báyì .

Ẹgbẹ̀rún mẹ́rin mẹ́gáwáàtì ni Nàìjíríà máa ń pèsè ṣáájú àkókò yìí ṣùgbọ́n tó máa ń já ní gbogbo ìgbà látàrí afẹ́fẹ́ gáàsì tí kìí tó ní ọ̀pọ̀ ìgbà.

Àtẹ̀jáde kan tí iléeṣẹ́ tó ń pín iná mọ̀nàmọ́ná tẹ̀ka Jos tí àdárí ètò gbogbo fi ránṣẹ́ sí àwọn aníbàárà wọn ni i wọ́n ti ṣàlàyé ìdí tí àwọn èèyàn fi wà nínú òkùnkùn birimù.

Láti inú oṣù Kejì ọdún 2024 ni iná mọ̀nàmọ́ná ti ń ṣe ṣégeṣège ní orilẹ-ede Nàìjíríà tí ọ̀pọ̀ ilé sì ti ń wà nínu òkùnkùn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here