Kò dájú pé ifá wà nítòsí láti yan Aláàfin Ọ̀yọ́ àti Ṣọ̀un Ogbomosho tuntun – Oluwo

Kò dájú pé ifá wà nítòsí láti yan Aláàfin Ọ̀yọ́ àti Ṣọ̀un Ogbomosho tuntun – Oluwo

Fẹ́mi Akínṣọlá
Kò jọ pé Oluwo tí ìlú Ìwó, Ọba Abdulrasheed Akanbi faramọ́ ìlànà fífi àṣà àti ìṣe yan ọba aládé rárá. Ọ̀pọ̀ ìgbà ni èyí sì máa ń hàn nínú ìsesí ọba alayé ọ̀hún. Bí àwọn tí ọ̀rọ̀ àṣà gbérùn n gé ọba alayé ọ̀hún lọ́wọ́,bẹ́ẹ̀ ló ń bọ̀rùka ,pabanbarì ib ẹ̀ ni pé ó tún ti fọ́ kèngbè ọ̀rọ̀ míràn mọ́lẹ̀ lórí ọ̀rọ̀ àṣà yíyan àwọn ọba ní ilẹ̀ Yorùbá.

Bí ẹ kò bá gbàgbé, láìpẹ́ yìí ni Ọba Àkànbí ṣe ìfọ̀rọ̀wérọ̀ pẹ̀lú iléeṣẹ́ ìwé ìròyìn abẹ́lé kan lórílẹ èdè Nàìjíríà nínú èyí tó ti sọ pé Ifá kọ́ ló ń yan ọba mọ́ báyìí, àwọn Gómìnà ni.

Lọ́tẹ̀ yìí nínú àtẹ̀jáde kan tó fi ṣọwọ́ sí akọ̀ròyìn, Kábíyèsí Oluwo ní gbogbo àwọn tó bá ń dúró de kí Ifá yan àwọn sí ipò ọba yóó dúró pẹ́ bí èèyàn tó ń wo iṣẹ́jú akàn létí odò ni.

Ọ̀pọ̀ àwọn èèkàn ọmọ ilẹ̀ Yorùbá ló ti fèsì sí ọ̀rọ̀ akọ tí Oluwo sọ wí pé Gómìnà ló ń fi ọba jẹ.

Àmọ́ báyìí ohun tí Oluwo tún ń sọ ni wí pé “ àwọn ọmọọba tí àpọ̀jù sinimá wíwò ń bá fínra ní yóó máa dúró de kí Ifá kéde àwọn ” gẹ́gẹ́ bí ọba.

“ Kí ló dé tí Ifá kò tíì yan Aláàfin Ọ̀yọ́ tàbí Ṣọ̀ún Ògbómọ̀ṣọ́ tuntun? Àbí Ifá ti rìnrìnàjò ni kí á lè tètè pèé wálé láti wá fún àwọn ìlú wọ̀nyí ní ọba tuntun.”

Ọba Àkànbí ní Elédùmarè ló ń fi ọba jẹ, kìí ṣe Ifá. “Bi ipò ọba kan bá ṣí sílẹ̀, àwọn tó bá fẹ́ du oyè bẹ́ẹ̀ á lọ bá ìjọba ni. Gbogbo àwọn tó bá ń dúró de Ifá yóó wulẹ̀ dúró títí ayérayé ni.”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here