Home Blog Page 23

Àwọn nǹkan tó yẹ kí o mọ̀ nípa ètò ìdìbò ààrẹ tó bẹ̀rẹ̀ ní Chad

Àwọn nǹkan tó yẹ kí o mọ̀ nípa ètò ìdìbò ààrẹ tó bẹ̀rẹ̀ ní Chad

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ní ọjọ́ Kẹfà, oṣù Karùn-ún, ọdún 2024 ni àwọn ènìyàn orílẹ̀ èdè Chad yóò dìbò láti yan Ààrẹ tuntun.

Àwọn olùdíje mẹ́wàá ló ń díje, tí wọ́n sì ń jìjàdù kí ipò náà já mọ́ àwọn lọ́wọ́.

Ilé aṣòfin orílẹ̀ èdè Chad ti ṣe àtẹ̀jáde orúkọ àwọn olùdíje tí wọ́n ti fi èròńgbà wọn hàn láti díje dupò Ààrẹ náà.

Ètò ìdìbò ọ̀hún ló ń wáyé lẹ́yìn ikú Ààrẹ àná, Idriss Deby tó dágbére fáyé lórí ipò lọ́dún 2021.

Ọmọ rẹ̀, Mahamat Idriss Deby, tí òun náà ń díje dupò Ààrẹ, ló gba ipò bàbá rẹ̀ láti inú oṣù kẹrin ọdún 2021 tí bàbá rẹ̀ tí jáde láyé.

Ẹni Olúbàdàn kàn ṣàbẹ̀wò sílé Olúbàdàn àná

Ẹni Olúbàdàn kàn ṣàbẹ̀wò sílé Olúbàdàn àná

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ọba Olakulehin Owólabí tí oyè Olúbàdàn kan ṣe àbẹ̀wò sí ilé Ọba Mahood Lekan Balogun Olubadan ti ilẹ̀ Ìbàdàn tó gbé ṣe láìpẹ́ yìí.

Nígbà tó ń ṣàlàyé ìdí àbẹwò náà, Òsì Balógun, Ọba Gbadamosi Adebimpe tó gba ẹnu Ọba Olakulehin Owolabi sọ̀rọ̀ ṣàlàyé pé ṣaájú kí Kábíyèsí Ọba Mahood Lekan Baloygun tó gbéṣẹ̀ ni ara Kábíyèsí Olakulehin ò ti le.

Ó ní “ Ní báyìí tí ara wọn ti mú okun ló fàá tí wọ́n fi ṣàbẹ̀wò yìí nítorí pé ọ̀rẹ́ ni àwọn méjèèjì jẹ́ .”

Òsì Balógun tún ṣàlàyé pé ìgbà àkọ́kọ́ tí ẹni tí oyè Olúbàdàn kan yóò ṣe àbẹ̀wò sí ilé Olúbàdàn tó gbéṣẹ̀ nílùú Ìbàdàn nìyí.

Nínú ọ̀rọ̀ ìkíni káàbọ̀ rẹ̀, Sẹ́nẹ́tọ̀ Kola Balógun tó jẹ́ àbúrò Olúbàdàn àná fi ìdùnnú rẹ̀ hàn, ó sì ṣàpèjúwe ìṣèjọba Ọba Mahood Lekan Balógun gẹ́gẹ́ bíi èyí tó mú àlàfíà bá ìlú Ìbàdàn.

Ó wá rọ Ọba Owólabí Olakulehin láti jẹ́ kí àlàfíà tó ti ń jọba nílùú Ìbàdàn tẹ̀síwájú lẹ́yìn ìgbà tó bá ti dé orí oyè gẹ́gẹ́ bí Olúbàdàn tuntun.

Tí ẹ kò bá gbàgbé, lọ́jọ́ Ẹtì, ọjọ́ Kejìlá, oṣù Kẹrin, ọdún 2024 yìí ni gbogbo awuyewuye tó ti ń wáyé lórí ẹni tó yẹ kó jẹ oyè Olúbàdàn dópin lẹ́yìn ti àwọn afọbajẹ fọwọ́ sí Owólabí Ọlakulẹhin gẹ́gẹ́ bíi ọmọ oyè tuntun.

Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó hàn pé àgbà ti dé sí Olúbàdàn tó ń bọ̀ lọnà ọ̀hún látàrí bó ṣe rọra ń tẹ̀ kẹ́jẹ́ kẹ́jẹ́ ní ṣe làwọn èèyàn ń kí i ní mẹsan-an mẹ́wàá, tí wọ́n ń ṣàdúrà fún un pé yóó lo ipò náà kánrin.

Wàyí ò, ìgbìmọ̀ àpapọ̀ Olúbàdàn ti ilẹ̀ Ìbàdàn ti fẹnu kò láti fi Ọba Olakulehin Owolabi jẹ Olúbàdàn tuntun, àmọ́ kò tí ì hàn dájú ọjọ́ tí yóó tẹri gba adé Olúbàdàn.

Ọwọ́ àjọ NDLEA tẹ awakọ̀ gáàsì tó kó ìgbó

Ọwọ́ àjọ NDLEA tẹ awakọ̀ gáàsì tó kó ìgbó

Ọrẹ Òtítọ́jù

Ọ̀kájúà ń dàgbà, ọgbọ́n inú rẹ̀ ń rewájú.
Ojoójuúmọ làwọn tí wọ́n ti sọ gbígbé àti títà oògùn olóró di iṣẹ́
ń wá ọ̀nà tuntun mí-ìn láti tẹ̀síwájú nínu iṣẹ́ tí kò bófin mu tí wọ́n ń ṣe ọ̀hún. Bí àwọn agbófinró sí tí n tu aṣiri wọn nibi kan ní wọ́n tún n dá ọgbọ́n tmi-in.

Aipẹ yii lọwọ ajọ to n gbogun ti gbigbe ati lilo egboogi oloro laarin ilu, ‘National Drug Law Enforcement Agency’ (NDLEA), ẹka tilu Abuja tẹ ikọ ẹlẹni mẹrin kan to jẹ pe egboogi oloro lawọn maa n fi mọto tirela gbe kaakiri fawọn onibaara wọn.

Awọn mẹrin naa ni: Efe Abel Mikel, ẹni ọdun mọkandinlogoji, Eebigide Cyril ẹni ọdun mọkandinlọgbọn, Ejechi Monday, ẹni ọdun mọkanlelogoji ati Benson Chukwudi, ẹni ọdun mọkanlelogoji.

ohun ti a gbọ ni pe, inu tanki nla ti wọn fi n gbe afẹfẹ gaasi ni awọn afurasi ọdaran ọhun tọju obitibiti apo egboogi oloro si. Ipinlẹ Ondo ni wọn ti gbera, ti wọn si n lọ siluu Abuja, lati gbe e fawọn onibaara wọn, ṣugbọn tọwọ tẹ wọn lojuna marosẹ Abuja si Abaji, nigba to ku diẹ ki wọn debi ti wọn n lọ.

Alukoro ajọ NDLEA, Ọgbẹni Fẹmi Babafemi, to fidi iṣẹlẹ ọhun mulẹ fawọn oniroyin lọjọ Aiku, Sannde, ọjọ karun-un, oṣu Karun-un, ọdun yii, sọ pe l’Ọjọruu, Wẹsidee, ọjọ kin-in-ni, oṣu Karun-un, ọdun yii, lawọn oṣiṣẹ ajọ naa da mọto tirela nla kan ti wọn fi n gbe gaasi, iyẹn afẹfẹ idana duro. Inu tanki nla ọhun lawọn oniṣẹ ibi naa tọju obitibiti apo egboogi oloro ọhun si. Lẹyin ti wọn yẹ ara ati inu mọto ọhun wo daadaa, wọn ri ẹru ofin naa ninu tanki gaasi naa, wọn si fọwọ ofin mu wọn.

Alukoro ni awọn maa ṣewadii nipa awọn afurasi ọdaran ọhun, tawọn si maa foju wọn bale-ẹjọ laipẹ.

Afurasí tó máa ń jí ẹ̀rọ ìbánisọ̀rọ̀ nílé ìjọsìn kó sí gbaga ọlọ́pàá Ekiti

Afurasí tó máa ń jí ẹ̀rọ ìbánisọ̀rọ̀ nílé ìjọsìn kó sí gbaga ọlọ́pàá Ekiti

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ọjọ́ gbogbo ni ti olè,ọjọ́ kan ni ti olóhun.
Ọwọ́ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Èkìtì ti tẹ ọkùnrin kan tó máa ń jí ẹ̀rọ ìbánisọ̀rọ̀ nínú ṣọ́ọ̀ṣì lásìkò ìjọsìn.

Agbẹnusọ iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ní ìpínlẹ̀ Ekiti, Sunday Abutu ló fi ọ̀rọ̀ náà léde nínú àtẹ̀jáde kan tó fi ṣọwọ́ sí àwọn akọ̀ròyìn.

Abutu sọ pé ọwọ́ tẹ afurasí náà lẹ́yìn tó ti jí fóònù méje ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ nínú ijọ Christ Apostolic Church kan ní Ayegbaju-Ekiti.
Ọlọ́pàá ní “afurasí náà lọ sílé ìjọsìn ọ̀hún, ó díbọ́n bíi ọ̀kan lára àwọn olùjọ́sìn láti ṣọ́ àwọn olùjọ́sìn ọ̀hún dáadáa kó tó jí fóònù méje lasiko ti wṣn n kọ orin ìyìn.

“ Afurasí ọhun jẹ́wọ́ nínú ifọrọwanilẹnuwo pé ó ti ṣe díẹ̀ tí òun ti ń ṣọṣẹ lagbegtbe Oye àti Ayegbaju-Ekiti, ilé ìjọsìn sì lóun máa kọlù.

“ Ó jẹ́wọ́ síwájú sí pé òun ti jí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀rọ ìbánisọ̀rọ̀ nílé ìjọsìn Redeemed Christian Church of God àti New Reality Christian Center, nílùú Oye-Ekiti yìí kan náà .”

Ìwádìí ọlọ́pàá fi hàn pé ìlú Èkó ni afurasí náà máa ń fi àwọn ẹ̀rọ ìléwọ́ tó bá jí ránṣẹ́ sí níbi tí ọ̀rẹ́ rẹ̀ kan yóò ti lu àwọn fóònù náà ní gbànjo, tí yóò sì fi owó rẹ̀ ránṣẹ́ padà sí lórí ayélujára.

Ẹ̀wẹ̀, ọlọ́pàá ti gba àwọn fóònù méje tó jí gbẹ̀yìn lọ́wọ́ rẹ̀, wọ́n sì ti késí àwọn tó ni àwọn fóònù náà kí wọn wá gbà á.

Abutu parí àtẹ̀jáde rẹ̀ pé afurasí náà yóò fojú balé ẹjọ́ láìpẹ́ lẹ́yìn tí wọ́n bá ti parí ìwádìí lórí ẹsùn tí wọ́n fi kàn án.

l’Ékìtì ,afurasí ìbejì tó ń jalè dèrò àtìmọ́lé

l’Ékìtì ,afurasí ìbejì tó ń jalè dèrò àtìmọ́lé

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ó jọ pé ọ̀rọ̀ àwọn ìbejì yìí wọ̀ ní kádàrá ṣe tún kò lé wọ́n lórí fún yíyan olè jíjà gẹ́gẹ́ bíi iṣẹ́ àmútọ̀run wá bí wọ́n ṣe sọ pé wọ́n fẹ́ràn láti máa já ìlẹ̀kùn ilé onílé àti ṣọ́ọ̀bù láti jalè níbẹ̀.

Iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ekiti ló kéde síta láìpẹ́ yìí pé ọwọ́ àwọn tẹ ìbejì tí wọ́n pe orúkọ wọn ní Taiwo àti Kẹhinde Ọlasọji pẹ̀lú àwọn méjì mìíràn, Funkẹ Afọlayan àti Nnaji Aroh lórí ẹ̀sùn olè jíjà.

Nínú àtẹ̀jáde tí ọ̀gá ọlọ́pàá Èkìtì, Adeniran Akinwale gbé jáde, èyí ti Sunday Abutu tó jẹ́ agbẹnusọ buwọ́lù láìpẹ́ yìí ló ti jẹ́ kó di mímọ̀ pé ìlú Ado-Ekiti lọ́wọ́ ti tẹ àwọn mẹ́rẹ̀ẹ̀rin.

Akinwale ṣàlàyé pé ọjọ́ karùndínlọ́gbọ̀n, oṣù kẹrin tí a wà yìí lọwọ́ pálábá àwọn Ìbejì náà ségi lásìkò tí wọ́n ń gbìyànjú láti já ṣọ́ọ̀bù ìtajà kan ládùúgbò Mathew to wà ní Odo-Ado, Ado-Ekiti.

Nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀, ó tẹ̀síwájú pé àwọn ìbejì náà ti jẹ́wọ́, àti pé bí wọ́n ṣe jẹ́wọ́ ló mú kí ọwọ́ tẹ Funkẹ àti Nnaji tí àwọn máa ń gba ẹrù tí wọ́n bá jígbé lọ́wọ́ wọn.

Ó ní àwọn ìbejì náà ṣàlàyé pé àwọn ni wọ́n lọ fọ́ ṣọ́ọ̀bù mẹ́ta ọ̀tọ̀ọ́tọ̀ tó wà nínú ọjà Fayẹmi, Agric Ọlọpẹ tó wà nílùú Ado-Ekiti, tí wọ́n sì jí àpò ìrẹsì mẹ́ta, àpò ẹ̀wà méjì àti àwọn ohun jíjẹ mìíràn tí owó wọn dín díẹ̀ ní mílíọ̀nù kan (N936,750) náírà.

Akinwale ti wá fidi rẹ̀ múlẹ̀ pé gbogbo wọn ni yóó fojú bá ilé-ẹjọ́ láti sọ tẹnu wọn.

l’Osun, àwọn ọ̀dọ́ bínútán lórí ọ̀wọ́ngógó epo, iná mọ̀nàmọ́ná àti oúnjẹ

l’Osun, àwọn ọ̀dọ́ bínútán lórí ọ̀wọ́ngógó epo, iná mọ̀nàmọ́ná àti oúnjẹ

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ó jọ pé ara ti kan àwọn ọ̀dọ́ yìí ju ọ̀pọ̀ ọ̀dọ́ lọ báyìí pẹ̀lú bí ẹgbẹ́ àwọn ọ̀dọ̀ kan tí wọ́n pè ní “Coalition Concern Youths” ti ṣe ìwọ́de lórí ọ̀wọ́ngógó oúnjẹ, iná mọ̀nàmọ́ná àti epo bẹnitiró.

Ìwọ́de ọ̀hún ló wáyé nílùú Osogbo níìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun.

Orin tó gba ẹnu àwọn ọ̀dọ́ ọ̀hún ni pé, “ebi ń pa wá, kò sówó, kò sí ààbò lórí ẹ̀mí àti dúkìá mọ́ ní Nàìjíríà.”

Wọ́n tún ń kọrin pé “Olúwa fa ìjọba tó níwa lára yaa, kí O wó ìjọba ọ̀hún lulẹ̀ pátápátá.”

Owolabi Hassan,tó jẹ́ aṣíwájú àwọn ọ̀dọ́ ọ̀hún ti sọ pé àwọn fẹ́ kì ìjọba Bola Tinubu dá owó epo bẹnitiró àti owó iná mọ̀nàmọ́ná padà sí bó ṣe wà tẹ́lẹ̀ kí ara lè rọ aráàlú.

Wọ́n tún sọ pé àwọn kò fẹ́ owó ìrànwọ́ tí ìjọba àpapọ̀ fẹ́ yà àwọn akẹ́kọ̀ọ́.

Hassan tún tẹ̀síwájú pé, owóyàá ọ̀hún kò lè tàn ìsoro wọn rárá.

Ó ní àwọn fẹ́ kí ìjọba Bola Ahmed Tinubu ró àwọn ọ̀dọ́ lágbára nípa pípèsè isẹ́ fún wọn.

Hassan tún ṣàlàyé pé, ìyà tó n jẹ àwọn ọ̀dọ́ àti aráàlú ní Nàìjíríà ti peléke síi lásìkò ìjọba Bola Ahmed Tinubu.

Ajàáfẹ̀tọ́ ọmọnìyàn kan, Waheed Lawalda tó wà níbi ìwọde náà ní àwọn ọ̀dọ́ nìkan kṣ ni ọ̀rọ̀ ọ̀hún kan, bẹ́ẹ̀ ni kìí se ọ̀dọ́ nìkan ló yẹ kó ṣe ìwọ́de.

Waheed sọ pé “gbogbo wa ló yẹ kó se ìwọ́de lórí ìnira tó dojú kọ wá ní Nàìjíríà, kìí ṣe ọ̀dọ́ nìkan.

“Ọ̀nà àbáyọ tí àwa ọmọ Nàìjíríà ní ní kí gbogbo wá jáde fún ìwọde lórí ọ̀wọ́ngógó epo bẹntiró, iná mọ̀nàmọ́ná àti ọ̀wọ́ngógó oúnjẹ.

Waheed Lawal wá rọ àwọn agbófinró láti máa pèsè ààbò fún àwọn olùwọ́de dípò kí wọ́n máa dá wọn dúró lásìkò ìwọ́de náà.

Agbẹjọ́rò wọ́ Adelabu lọ sílé ẹjọ́ fún pínpín iná mọ̀nàmọ́ná sí ìsọ́rí

Agbẹjọ́rò wọ́ Adelabu lọ sílé ẹjọ́ fún pínpín iná mọ̀nàmọ́ná sí ìsọ́rí

Fẹmi Akínṣọlá
Ohun tó kojú sí ẹnìkan, ẹyìn ló k sí elòmíràn.
Agbẹjọ́rò ajàfẹ́tọ̀ọ́ ọmọnìyàn kan tó fi ìlú Eko ṣe ibùjókòó, Kabir Akingbolu ti wọ́ mínísítà fétò ohun àmúṣagbára, Adebayo Adelabu àtàwọn méjì míì lọ sílé ẹjọ́ gíga ìjọba àpapọ̀ tó wà ní ìpínlẹ̀ Eko.

Ohun tí agbẹjọ́rò náà ń fẹ̀sùn kan Adelabu àtàwọn tó pè lẹ́jọ́ ni pé wọ́n ń tẹ ẹ̀tọ́ òun lójú mọ́lẹ̀ bí wọ́n ṣe pín iná mọ̀nàmọ́ná sí ìsọ̀rí oríṣìí márùn-ún.

Ó ní kí ilé ẹjọ́ pàṣẹ pé kí wọ́n máa fún gbogbo àwọn ọmọ Nàìjíríà ní iná mọ̀nàmọ́ná bákan náà nítorí pé orí kò ju orí lọ.

Nínú ìwé ìpẹ̀jọ́ tó gbé lọ sí ilé ẹjọ́ ní ọgbọ̀n ọjọ́, oṣù Kẹrin, ọdún 2024, Akingbolu ní pínpín iná mọ̀nàmọ́ná sí ìsọ̀rí oríṣìí márùn-ún pẹ̀lú àsìkò tí àwọn èèyàn yóò fi máa lo iná tó yàtọ̀ síra wọn jẹ́ ohun tí kò dára rárá, tí kò sì bá òfin mu àti títẹ ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn lójú mọ́lẹ̀.
Àwọn mìíràn tí Akingbolu tún pé lẹ́jọ́ ni àjọ tó ń rí sí ọ̀rọ̀ iná mọ̀nàmọ́ná Nàìjíríà, Nigeria Electricity Regulatory Commission (NERC) àti Ikeja Electricity Distribution Company (IKEDC).

Ó fẹ̀sùn kan àwọn tó pè lẹ́jọ́ náà pé pínpín àwọn àwọn sí ìsọ̀rí ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ lòdì sí ìwé òfin Nàìjíríà tí kò fi ààyè gba ẹnikẹ́ni láti dẹ́yẹ sí èèyàn.

Ó fi kun pé wọ́n tàpá sí òfin orí kẹrin, abala kejìlélógójì ìwé òfin Nàìjíríà ti tọdún 1999.

Ìgbésẹ̀ Akingbolu yìí ló ń wáyé lẹ́yìn tí iléeṣẹ́ tó ń pín iná mọ̀nàmọ́ná kéde ní ọjọ́ Kẹtàlá, oṣù Kẹrin ọdún 2024 pé àwọn ti fi kún owó iná mọ̀nàmọ́ná àti pé àwọn ti pín bí àwọn yóò ṣe máa pèsè iná fún àwọn ènìyàn sí ìsọ̀rí A, B, C, D àti E.

Ó ní àwọn tí àwọn iléeṣẹ́ mọ̀nàmọ́ná náà ń fún ní iná wàkátì méjì sí mẹ́rin lójúmọ́ ni wọ́n ti sọ sínú ìyà pàápàá lásìkò yìí tí ooru àmújù ń bá Nàìjíríà àti gbogbo àgbàyé fínra lórí àyípadà ojú ọjọ́.

Akingbolu ní kìí ṣe ohun tó wu etí gbọ́ pé àwọn kan yóò máa lo iná mọ̀nàmọ́ná fún ogún wàkátì lójúmọ́ nígbà tí àwọn kan kò ní ní ju iná wàkátì mẹ́rin lọ.

Ó wá rọ ilé ẹjọ́ láti pa á láṣẹ́ fún NERC láti ìgbésẹ̀ náà padà kí wọ́n sì máa fún gbogbo ènìyàn ní iná bákan náà àti iye àsìkò kan náà.

Ìdí tí ọjọ́ kìíní oṣù Karùn-ún fi jẹ́ ọjọ́ àyájọ́ àwọn òṣìṣẹ́ lágbàáyé

Ìdí tí ọjọ́ kìíní oṣù Karùn-ún fi jẹ́ ọjọ́ àyájọ́ àwọn òṣìṣẹ́ lágbàáyé

Ọlámídé Motúnráyọ̀

Ọjọ́ àkọ́kọ́, ọjọ́ kìíní nínú oṣù Karùn-ún ni wọ́n yà sọ́tọ̀ láti mọrírì ìgbìyànjú àti ìlàkàkà àwọn òṣìṣẹ́ káàkiri àgbáyé.

Lọ́dọọdún, tí ọjọ́ yìí bá pé, ìfẹ̀hònúhàn máa ń wáyé káàkiri àgbáyé . Àwọn aṣojú oṣiṣẹ gbogbo máa bèèrè ìtọjú tó péye, àwọn ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́ máa ń dá sí i. Àwọn ajàfẹ̀tọ́ọ̀ ọmọnìyàn àtàwọn tí wọ́n ń fẹ́ ayípadà ló máa ń lọ́wọ́ sí àyájọ yìí nígbà tó ṣẹ̀ṣẹ̀ bẹ̀ẹ̀rẹ̀.

Orílè-èdè Amẹ́ríkà ní wọn ti ń fẹ̀hónúhàn jù lórí àwọn òṣìṣẹ́, ọjọ́ Mọ́ńdè àkọ́kọ́ nínú oṣù kẹsàn-án ni wọ́n máa ń ṣe tiwọn. Ní ọdún 1886, àwọn aṣojú òṣìṣẹ́ l’Ámẹ́ríkà bẹ̀rẹ ìyanṣẹ́lódì, wọ́n ń bèèrè fún wákàtí mẹ́jọ lójúmọ́ láti ṣiṣẹ́. Wọ́n ṣe èyí ní ìbámu pẹ̀lú àtúntọ̀ tí òyìnbó Gẹ̀ẹ́sì kan, Robert Owen, gbé kalẹ̀. Robert ló gbé ètò iṣẹ́ àti ìsinmi lẹ́yìn iṣẹ́ kalẹ̀, ó pè é ní Wákàtí mẹ́jọ iṣẹ́, mẹ́jọ ìdárayá àti mẹ́jọ ìsinmi (“eight hours’ labour, eight hours’ recreation, eight hours’ rest”). Ṣé nígbà náà, iṣẹ́ laago ń ṣe kú ni, kò sì sí ààyè ìsinmi rárá ní àwọn iléeṣẹ́ gbogbo.

Ìyanṣẹ́lódì tó lágbára jùlọ, wáyé lọ́jọ́ àkọ́kọ́ oṣù karùn
-ún, kò sì dín ní ẹgbẹ̀rún lọ́nà ogójì òṣìṣẹ́ (40,000 workers) tí wọ́n kóra wọn jọ láti daṣẹ́ sílẹ̀. Ní gbogbo ìgbà náà, Chicago ni òkun ọrọ̀ ajé Amẹ́ríkà, ibẹ̀ sì ni àwọn oníléeṣẹ́ pọ̀ sí jùlọ. Ìdaṣẹ́sílẹ̀ àwọn òṣìṣẹ́ náà kò wáá tu irun kan lára àwọn tó gbà wọ́n ṣíṣẹ́, wọn kò dá wọn lóhùn. Lẹ́yìn ọjọ́ díẹ̀, ẹgbẹ̀rún àwọn òṣìṣẹ́ mì-ín tún darapọ̀ mọ́ ìdáṣẹ sílẹ̀ náà.

Ó padà di ìfẹ̀hònúhàn ti ó wáyé, tí ẹnìkan pàdánù ẹ̀mí rẹ̀ nígbà táwọn ọlọ́pàá ṣíná ìbọn bolẹ̀, èèyàn púpọ sì farapa. Ìfìyàjẹni àwọn ọlọ́pàá yìí ló mú àwọn olórí òṣìṣẹ́ ṣètò ìfẹ̀hònúhàn mì-ín, èyí tó wáyé lọ́jọ́ kẹrin oṣù
karùn-ún, ní gbàgede gbajúgbajà ọjà Chicago, Haymarket Square. Níbẹ̀ lẹnìkan tí wọn ò mọ̀ dònìí yìí ti ju bọ́m̀bù lu àwọn ọlọ́pàá, ọlọ́pàá méje (7) kú, mẹ́tàdínlọ́gọ́rin (67) sì farapa. Bákan náà, mẹ́rin nínú àwọn tí bọ́m̀bù náà bà pàdánù ẹ̀mí wọn, èèyàn ọgbọ̀n (30) mì-ín sì farapa. Lẹ́yìn rògbòdìyàn yìí, èèyàn mẹ́jọ ni wọ́n dajọ ikú fún nínú àwọn tó bẹ̀rẹ̀ ìfẹ̀hònúhàn náà.
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọn kò rídìí ẹ̀ fi múlẹ̀ pé wọ́n jẹ̀bi ẹ̀sùn ìpànìyàn, síbẹ̀, ẹ̀mí wọn lọ sí i.

Nígbà tó wáá di ọdún 1889, ọdún kẹta lẹ́yìn ìṣẹ̀lẹ̀ náà, ìpinnu kan wáyé láti ṣèrántí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ náà lọ́jọ́ àyájọ́ àwọn òṣìṣẹ́. Gbogbo àwọn ajàfẹ́tọ̀ọ́ ọmọnìyàn tọ́rọ̀ náà kàn ló péjú, aṣojú òṣìṣẹ́ sì wá láti orílẹ̀-èdè ogún (20
countries). Rògbòdìyàn tó ṣẹlẹ̀ ní Chicago yìí ló jẹ́ ìwúrí àti ìṣípayá fáwọn yòókù tí wọn kò tí ì darapọ̀ mọ́ wọn tẹ́lẹ̀. Àwọn náà sì bẹ̀rẹ̀ sí í sàmi ọjọ́ yìí.

Ní Gúúsù orílẹ̀-èdè Yúróópù, àwọn èèyàn Slovenia àti Croats ni wọ́n kọ́kọ́ ṣayẹyẹ ọjọ́ àwọn òṣìṣẹ́. Iṣẹ́ àṣelàágùn fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ wákàtí pẹ̀lú owó táṣẹ́rẹ́ tí wọ́n ń san fún wọn, ló mú àwọn èèyàn Serbia ṣètò ìwọ́de tiwọn ní ọdún 1893. Àyájọ́ àwọn òṣìṣẹ́ gan-an ni wọ́n gbé ìwọ́de náà sí.

Lẹ́yìn tí Ogun Àgbáyé àkọ́kọ́ parí, tí ayípadà rere ti ń bá àwọn òṣìṣẹ́, tí ìdàgbàsókè ti ń dé pẹ̀lú ìyànjú àwọn ajàfẹ́tọ́ọ̀ ọmọnìyàn ní Russia, ó dohun tí àwọn òṣìṣẹ́ ń bèèrè ohun gbogbo tó tọ́ sí wọn káàkiri ayé. Ní Germany, àyájọ́ òṣìṣẹ́ di ọjọ́ ìsinmi lẹ́nu iṣẹ́, ní ọdún 1933, lẹ́yìn ìgbà tí ẹgbẹ́ Nazi gbàjọba. Lẹ́yìn tí Ogun Àgbáyé Kejì parí, tó di àjàyé, ohun gbogbo yípadà lórí àtẹ àgbáyé. Ètò òṣèlú àti ọrọ̀ ajé dohun tí wọ́n sàmì rẹ̀ dáadáa.

Fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún ni wọ́n fi ń ṣayẹyẹ ọjọ́ àwọn òṣìṣẹ́ ní àwọn orílẹ̀-èdè bíi Cuba, Soviet Union ayé ọjọ́un àti China. Wọ́n yà á sọ́tọ̀ bíi ọ̀kan nínú àwọn ọjọ́ ìsinmi pàtàkì. Bí wọn yóò bá ṣayẹyẹ náà, gbàgede tó tẹ́jú ni wọn máa ń lò; bíi irú èyí tí wọ́n ṣe ní gbàgede Red
Square, ni Moscow. Àwọn èèyàn ńlá ńlá nílùú ló máa ń péjú síbẹ̀, ó sì tún dúró bíi agbára ológun àwọn Soviet.
Àwọn ajàfẹ́tọ́ọ̀ gbàgbọ́ pé sísàmì ọjọ́ òṣìṣẹ́ àti yíya ọjọ́ náà sọ́tọ̀ fún ìsinmi yóò jẹ́ káwọn òṣìṣẹ́ Europe àti Amẹ́ríkà parapọ̀ láti bèèrè ẹ̀tọ́ wọn. Ní Yugoslavia, àwọn náà kéde àyájọ́ òṣìṣẹ́ ní ọdún 1945. Wọ́n yan bíi ológun ṣájọyọ̀ náà, wọ́n sì kéde rẹ̀ fúngbà pípé. Káàkiri ayé lónìí, níṣe ni àwọn òṣìṣẹ́ máa ń bèèrè ẹ̀tọ́ wọn ní gbogbo àyájọ́ tí wọ́n fi sọrí wọn yìí. Awọ kò ká ojú ìlù. Ó ṣe pàtàkì láti fún wọn lóhun tó tọ́ sí wọn, pẹ̀lú bí ìṣẹ àti òṣì ṣe pọ̀ nílẹ̀, tí àwọn mì-ín kò sí ríṣẹ́ kankan ṣe.

Ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè ló jẹ́ pé àfikún owó oṣù tí wọ́n ń san fún òṣiṣẹ kò mú ìyàtọ̀ kankan bá, nítorí ojoojúmọ́ ni ohun tí wọ́n nílò ń wọ́n sí i gẹ́gẹ́ bí àjọ International Labour Organization (ILO) ṣe ṣàlàyé nínú àfojúsùn wọn fún ọdún 2024. Lọ́dún tó kọjá, òǹkà àwọn òṣìṣẹ́ tí wọ́n ń gbé nínú ìṣẹ́ àti òṣì tó lágbára tún gùnkè sí i ni. Àwọn tí ìyà tó ń jẹ wọ́n mọ níwọ̀n nínú àwọn òṣìṣẹ́ ń pọ̀ sí i ni. Ìdá mẹ́jọ ààbọ̀ mílíọ̀nù (8.4m) ni àjọ ILO pè wọ́n báyìí.

Akẹ́kọ̀ọ́ péréte (0.4%) ló gba máàkì tó lé ní 300 nínú ìdánwò JAMB ọdún yìí.

Akẹ́kọ̀ọ́ péréte (0.4%) ló gba máàkì tó lé ní 300 nínú ìdánwò JAMB ọdún yìí.

Ọlámíde Motúnráyọ̀

Àjọ tó ń rí sí ìdánwò àṣewọlé sí ilé ẹ̀kọ́ gíga ní Nàíjíríà, JAMB ti kéde èsì ìdánwò ọdún 2024 tí àwọn
akẹ́kọ̀ọ́ ṣe lẹ́nu lọ́lọ́ yìí.

Ọ̀gá àgbà àjọ náà, Ishaq Olóyédé, ló fi ìkéde náà síta ní olú ọ́ọ́fìsì àjọ ọ̀hún nílùú Àbújá. Gẹ́gẹ́ bíi ohun tó sọ, Ó ní 1.4 mílíọ̀nù ni àpapọ̀ iye àwọn tó ṣe ìdánwò náà.

Ọjọ́ Ẹtì, ọjọ́ kọkàndínlógún, oṣù Kẹrin, ọdún 2024 ni ìdánwò náà bẹ̀rẹ̀ tí wọ́n sì parí rẹ̀ lọ́jọ́ kọkàndínlọ́gbọ̀n, oṣù Kẹrin kan náà.

Nínú àwọn 1,989,668 tó forúkọsílẹ̀ fún ìdánwò JAMB ọdún yìí, 80,810 ni iye àwọn tó kùnà láti yọjú sí gbàgede ìdánwò, tí àwọn 1,904,189 sì ṣe ìdánwò ọ̀hún.
Olóyédé ní “nínú àwọn 1,842,464 tó ṣe ìdánwò, ìdá 0.4% péré ló gba máàkì tó lé ní 300 nígbà tí ìdá
24% gba máàkì tó lé ní 200″. Ó fi kun pé ìdá 76% àwọn akẹ́kọ̀ọ́ náà ló gba máàkì tí iye rẹ̀ kò tó 200. Ó ní àjọ àwọn yóò kéde orúkọ àwọn tí máàkì wọn pọ̀ jùlọ nínú ìdánwò ọ̀hún.

Olóyédé sọ pé obìnrin 982,393, tó jẹ́ ìdá 50.6% ló ṣe ìdánwò náà nígbà tí àwọn ọkùnrin jẹ́ ìdá 49.4% tó ṣé idanwo ọ̀hún. Àtúpalẹ̀ èsì ìdánwò náà fi hàn síwájú si pé àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tó jẹ́ obìnrin pọ̀ ju àwọn akékòó ọkùnrin lọ tó ṣe JAMB lọ́dún 2024 yìí. Ó ní èyí ni ìgbà àkọ́kọ́ láti bí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún sẹ́yìn tí iye obìnrin tó ṣe ìdánwò JAMB yóò pọ̀ju ọkùnrin lọ.

Gbọ́ àgbọ́yé ìdí tí CBN fi fòfin de Opay, Palmpay àtàwọn míì láti sí akoto owó fáwọn oníbàárà tuntun

Gbọ́ àgbọ́yé ìdí tí CBN fi fòfin de Opay, Palmpay àtàwọn míì láti sí akoto owó fáwọn oníbàárà tuntun

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ṣé wọ́n ní bí kò bá nídìí, obìnrin kìí jẹ kúmólú.
Níṣe ni àwọn oníbàárà àwọn ilé ìfowópamọ́ kan ń kó ọkàn sókè bí ilé ìfowópamọ́ àpapọ̀ Nàìjíríà, CBN, ṣe kéde pé kí àwọn ilé ìfowópamọ́ orí ayélujára má gba oníbàárà tuntun mọ́.

Àwọn òṣìṣẹ́ ilé ìfowópamọ́ orí ayélujára kan tí wọn kò fẹ́ kí àwọn oníròyìn dárúkọ wọn fìdí ìṣẹ̀lẹ̀ náà múlẹ̀ fún àwọn akọ̀ròyìn.

Àwọn ilé iṣẹ́ bíi Opay, Kuda Bank, Palmpay àti Moniepoint ni ọ̀rọ̀ náà kàn, tí wọn kò ní ní àǹfàní láti gba àwọn oníbàárà tuntun láàyè láti ṣí akoto owó pẹ̀lú wọn fún ìgbà kan ná.

Ẹ̀wẹ̀, ẹgbẹ́ àwọn oníbàárà ilé ìfowópamọ́ Nàìjíríà ti òfin tuntun CBN náà lẹ́yìn.

Kí ló dé tí CBN fi kéde ìgbésẹ̀ yìí?
Ìwádìí ní ìgbèsẹ́ CBN yìí kò ṣẹ̀yìn tó ń wáyé látàrí bí wọ́n ṣe ń tọná wádìí àwọn ilé ìfowópamọ́ yìí láti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé àwọn kan kò máa lò wọ́n láti ṣowó ìlú mọ́kumọ̀ku.

Gbogbo àwọn ilé ìfowópamọ́ yìí, gẹ́gẹ́ bí òfin, ni wọ́n gbọdọ̀ máa ṣe àkọ́ọ́lẹ̀ àwọn oníbàárà tó ní akoto owó pẹ̀lú wọn.

Èyí ni ìwádìí tí CBN ti ń ṣe láti mọ̀ bóyá àwọn ilé ìfowópamọ́ yìí ń ni àkọ́ọ́lẹ̀ tó péye nípa àwọn oníbàárà tó ń ní akoto owó pẹ̀lú wọn.

Láti bíi oṣù mélòó kan ni CBN ti bẹ̀rẹ̀ ìwádìí náà pàápàá lórí ọ̀rọ̀ pé àwọn kan ń lo àwọn ilé ìfowópamọ́ yìí láti máa fi gbé owó tùùlù jáde.

Bákan náà ni àwọn kan ń fẹ̀sùn kàn pé wọ́n ń lo àwọn akoto owó awọn ilé ìfowópamọ́ yìí láti fi ṣe àtìlẹyìn fún àwọn agbéṣùmọ̀mí.
Ṣáájú ni ìròyìn sọ pé CBN ti ránṣẹ́ pe àwọn adarí àwọn ilé ìfowápamọ́ náà sí ìlú Abuja lórí ọ̀rọ̀ níní àkọ́ọ́lẹ̀ àwọn oníbàárà wọn.

Iléeṣẹ́ Opay nínú àtẹ̀jáde tí wọ́n fi sórí X ní àwọn kò gba oníbàárà tuntun mọ́ láti fi ṣe àtìlẹyìn fún ìjọba lórí ìwádìí tí wọ́n ń ṣe.

Wọ́n ní gbogbo àwọn tó ti ní akoto owó pẹ̀lú àwọn tẹ́lẹ̀ kò ní ìṣòro kankan gẹ́gẹ́ bí CBN ṣe kéde rẹ̀ àti pé gbogbo àkọ́ọ́lẹ̀ àwọn oníbàárà àwọn tó ti wà pẹ̀lú àwọn ni ààbò tó péye wà fún.