Home Blog Page 61

Àṣà Yorùbá

Àsà àti ìṣe

Fẹ́mi Akínṣọlá

Àṣà Yorùbá jẹ́ ọ̀nà tí àwọn ẹ̀yà Yorùbá ń lò láti fi gbé èrò, ìmọ̀, àti ìṣe wọn kalẹ̀ tí ó sì bá àwùjọ wọn mu ọ̀nà tí ó gún gẹ́gẹ́. Tàbí kí á sọ pé Àṣà ni ohun gbogbo tó jẹ mọ́ ìgbé ayé àwọn ènìyàn kan, ní àdúgbò kan, bẹ̀rẹ̀ lórí èrò, èdè, ẹ̀sìn, ètò ìṣèlú, ètò ọrọ̀ ajé, ìsẹ̀dá ohun èlò, ìtàn, òfin, ìṣe, ìrísí, ìhùwàsí, iṣẹ́-ọnà, oúnjẹ, ọ̀nà ìṣe nǹkan, yíyí àyíká tàbí àdúgbò kọ̀ọ̀kan padà. Pàtàkì jùlọ ẹ̀sìn ìbílẹ̀, eré ìbílẹ̀, àti iṣẹ́ ìbílẹ̀. Gbogbo àwọn nǹkan wọ̀nyí ni wọ́n kó’ra jọ pọ̀ ń jẹ́ àṣà. Bí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa àṣà àti ìṣe Yorùbá, a ń sọ̀rọ̀ lórí àwọn ohun tí a ń mú ẹnu bà ni ìhùwàsí àti ìrísí wa láàrín àwùjọ. Nínú ogún-lọ́gọ̀ àwọn àṣà àti ìṣe tí ó ń bẹ nílẹ̀ Yorùbá, ọ̀kan pàtàkì ni’ Àṣà ìkíní nílẹ̀ Yorùbá. Èyí jẹ́ ohun tí gbogbo àwọn ẹ̀yà tí ó kú ní agbáyé fi ma ń ṣàdáyanrí ọmọ káàrọ̀-o kò-jíire bí tòótọ́ ní gbogbo ààyè tí wọ́n bá dé.
Ṣé bẹ́ẹ̀ náà sì tún ni nnkan rí lásìkò yìí? Kó máa ró kì lóókan àyà èmi àti ìwọ.Lábala ìkíni àsìkò yìí, a fi sọrí èèkàn ìlú, ẹlẹ́yinjú àánú tí ọ̀gọ̀ọ̀rọ̀ ọmọ Orílẹ̀ yìí n bù lá nínú ọrọ̀ t’Édùwà fi dasọ àṣírí bòó.Ìdí nìyí tí mo fi pè é ní Oríkádún.

APC ti fi àwòrán Tinubu àti ti ìgbákejì rẹ̀ tuntun síta

APC ti fi àwòrán Tinubu àti ti ìgbákejì rẹ̀ tuntun síta

Ọrẹ Òtítọ́jù

Ẹgbẹ́ òṣèlú APC ti fi àwòrán Aàrẹ tí aráàlú dìbò yàn, Bola Ahmed Tinubu síta pẹ̀lú ti igbákejì rẹ̀, Kashim Shettima.

Eyi n waye saaju iburawọle ti yoo waye ni Ọjọ Kọkandinlọgbọn,oṣu Karun un, ọdun 2023.

Agbẹnusọ fun Bola Tinubu, Bayo Onanuga,lo fi aworan naa lede loju ọpọ Twitter.

Bakan naa lo fikun un pe ajọ to n risi iburawọle aarẹ ati gbakeji rẹ ti araalu dibo yan buwọlu aworan tuntun naa.

O ni ọpọ eeyan ni yoo maa lo aworan naa ,ti wọn yoo si maa fi si ọfisi wọn gẹgẹ bi aworan aarẹ ati ti igbakeji rẹ.

Saaju ni agbẹnusọ aarẹ naa ti kede pe Tinubu rin irinajo lọ si oke okun nitori awọn to fẹ ri fun ipo kan tabi omiran ti pọju bi o se yẹ lọ.

O ni irinajo naa yoo fun ni anfaani lati gbaradi bi o se yẹ fun iburawọle naa ti yoo waye ni aipẹ.

Bi ọjọ iburawọle yi ṣe n kan lẹkun dẹdẹẹ, bẹẹ naa ni awọn ikọ kan n pe fun ki wọn ma burawọle fun aarẹ ti ilu dibo yan yi.

Wọ́n ní àwọn ń pe ìpe yìí nítorí magomago lásìkò ìdìbò náà tó gbé Ààrẹ tí wọ́n dìbò yàn náà wọlé.

Èèyàn méje tó sọ̀kò gbẹ̀mí Ọlọ́pàá dèrò àtìmọ́lé n’Ìbàdàn

Èèyàn méje tó sọ̀kò gbẹ̀mí Ọlọ́pàá dèrò àtìmọ́lé n’Ìbàdàn

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ìpátá kìí bímọ re, bí ò bá bí ikú a sì bí ẹ̀wọ̀n gbére.
Àwọn ọkùnrin méje tí wọ́n fi ẹ̀sùn kàn pé wọ́n lu ọlọ́pàá kan, Rìpẹ́tọ̀ Augustine Okoro títí tí ẹ̀mí fi bọ́ lọ́rùn rẹ̀ ní ibùdó ọlọ́pàá tó n bẹ ní pópónà Iṣẹyin, íi agbègbè Mọniya nílùú Ìbàdàn ti fojú ba ilé ẹjọ́ lọ́jọ́ Ìṣẹ́gun.

Àwọn afurasí náà ni: Sarafa Lateef (ẹni ọgbọ̀n ọdún), Saminu Ibrahim (ẹni ọdún méjìdínlọ́gbọ̀n), Oloso Sikiru (ẹni ọdún mẹ́rìndínlógójì), Fatai Yusuf (ẹni ọdún márùndínláàádọ́ta), Moruf Olanrewaju (ẹni ọdún méjìlélógójì), Isiaka Rafiu (ẹni ogójì ọdún), àti Anuoluwa Akinola (ẹni ọdún méjìlélọ́gbọ̀n).

Agbèfọ́ba, ASP Amos Adewale sọ fún ilé ẹjọ́ pé àwọn ẹni afẹ̀sùn kàn náà gbìmọ̀pọ̀ lọ́jọ́ kẹẹ̀dọ́gbọ̀n oṣù kẹrin ní òpópónà Ìṣẹ́yìn ní agbègbè Mọniya Ìlú Ìbàdàn, tí wọ́n sì ṣe ikú pa Rìpẹ́tọ̀ Augustine Okoro, ẹni ọdún mẹ́tàlélógójì.

Adewale fi kún ọ̀rọ̀ rẹ̀ pé àwọn ẹni afẹ̀sùn kàn náà lu Okoro, wọ́n sì sọ òkò paá lẹ́nu iṣẹ́ ní agbègbè náà.

Ó ní ìtàpásófin yìí tako òfin ìwà ọ̀daràn ti ọdún 2000 n’ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́.

Adájọ́ àgbà ilé ẹjọ́ Májísírètì, E. A. Idowu ti ilé ẹjọ́ Májísírètì Iyaganku tí ó kọ láti tẹ́wọ́gba ẹ̀bẹ̀ àwọn ẹni afẹ̀sùn kàn náà ló pa àṣẹ pé kí wọ́n sọ wọ́n sí àtìmọ́lẹ́ ní ọgbà ẹ̀wọ̀n Agodi.

Adájọ́ náà tọ́ka ẹjọ́ náà sí ẹ̀ka ilé-iṣẹ́ ìjọba tó ń rí sí ìwà ọ̀daràn fún àmọ̀ràn gẹ́gẹ́ bí ó ṣe sún ìgbẹ́jọ́ sí ọjọ́ kẹwàá, oṣù keje.

Ọlọ́pàá pa olórí ikọ̀ adigunjalè

Ọlọ́pàá pa olórí ikọ̀ adigunjalè

Fẹ́mi Akínṣọlá

Àwọn àgbà bọ̀,wọ́n ní ẹni tó jàde tó padà wọlé ẹ̀, ló rìnrìn àjò.
Iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ní ìpínlẹ̀ Oyo, ti pa Balógun ikọ̀ adigunjalè tí wọ́n fura sí pé ó pa ọlọ́pàá kan nílùú Ìbàdàn láìpẹ́ yìí. Bakan náà ni àwọn ọlọ́pàá tun mu afurasí mẹ́ta mìíràn.

Agbẹnusọ ọlọ́pàá fún ìpínlẹ̀ Oyo, SP Adewale Osifeso, ló kéde ìgbésẹ̀ náà fún àwọn akọ̀ròyìn, lásìkò tó fi ojú àwọn afurasí náà hàn ní olú ileeṣẹ ọlọ́pàá tó wà ní Eleyele nílùú Ìbàdàn.

SP Osifeso ṣàlàyé pé, àwọn afurasí adigunjalè náà pa ASP Daniel Ogunleye, lásìkò tí wọ́n yabo ilé rẹ̀ ní àdúgbò Odo-Ona Kékeré, nílùú Ìbàdàn, lọ́jọ́. kọkàndínlọ́gbọ̀n, oṣù Kẹrin.

Àwọn afurasí náà, tó jẹ́ márùn-ún yabo agbègbè Orí-Agogo, Odo-Ona, ní bíi aago kan òru, tí wọ́n sì ja ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn olùgbé ibẹ̀ lólè.

Lára àwọn tí wọ́n jà lólè ni ASP Ogunleye wà.

“Àwọn afurasí náà pa Ogunleye lẹ́yìn tí wọ́n ja òun àti ẹbí rẹ̀ lólè tán.

” Ẹ̀ka iléeṣẹ́ ọlọ́pàá tó ń wádìí ìwà ọ̀daràn, SCID, ní Iyaganku, ni Daniel ti ń ṣiṣẹ́ ṣaájú ikú rẹ̀.”

Bákan náà ló ní fóònù tí ẹnìkan lára àwọn afurasí ọ̀hún gbàgbé sí ibi tí wọ́n ti jalè, ló ṣe atọ́nà bí ọwọ́ ṣe tẹ̀ wọ́n.

Agbẹnusọ ọlọ́pàá sọ pé ọwọ́ tún tẹ oníṣègùn ìbílẹ̀ tó ń tọjú wọn.

” Lásìkò tí wọ́n dojú ìjà kọ àwọn ọlọ́pàá ní ibùba wọn, ní ìbọn pa olórí wọn.

Ọwọ́ tún tẹ obìnrin oníṣòwò tó má a ń ra àwọn ohun ọ̀ṣọ́ ara lọ́wọ́ wọn.

Dókítà àgbà n najú lọ́gbà ẹ̀wọ̀n torí ó bá aláìsàn lòpọ̀

Dókítà àgbà n najú lọ́gbà ẹ̀wọ̀n torí ó bá aláìsàn lòpọ̀

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ilé ẹjọ́ Májísíréètì kan tó wà ní ìlú Ilorin, ìpínlẹ̀ Kwara ti pàṣẹ pé kí dókítà àgbà ilé ìwòsàn Ayodele Hospital ní ìlú Ilorin, Dókítà Ayodele Joseph lọ máa gba afẹ́fẹ́ lọ́gbà ẹ̀wọ̀n fún ìgbà kan ná.

Ní ọjọ́rú, ọjọ́ Kẹwàá oṣù Karùn-ún, ọdún 2023 ni ilé ẹjọ́ náà ní kí dókítà ọ̀hún tó jẹ́ adarí ilé ìwòsàn náà wà ní àhámọ́ ná lórí ẹ̀sùn wí pé ó fi tipátipá bá ọ̀kan lára àwọn aláìsàn tó wà ní ilé ìwòsàn rẹ̀ lòpọ̀.

Gẹ́gẹ́ bí àbọ̀ ìwádìí àwọn ọlọ́pàá ṣe sọ, dókítà Ayodele fipá bá aláìsàn náà, tí òun náà jẹ́ nọ́ọ̀sì fúnra rẹ̀, sùn nígbà tó lọ sí ilé ìwòsàn náà fún ìtọ́jú.
Ìwádìí ọlọ́pàá fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé afurasí náà fún aláìsàn ọ̀hún oògùn oorun lò kó tó di wí pé ó ba ní àjọṣepọ̀ láì gba àṣẹ lọ́wọ́ rẹ̀.

Wọ́n ní àwọn ṣe àwárí fídíò kan tó ṣàfihàn bí dókítà náà ṣe ń fipá bá obìnrin náà lòpọ̀ àti pé ìwádìí àyẹ̀wò ní ilé ìwòsàn náà fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé wọ́n fipá bá obìnrin náà lòpọ̀.

Olùpejọ́, Gbenga Ayeni sọ fún ilé ẹjọ́ bí ìwà tí dókítà náà hù ṣe lágbára tó, tó sì rọ ilé ẹjọ́ láti fi dókítà náà sí àhámọ́.

Adájọ́ Jumoke Kamson gba àbá olùpẹjọ́ yìí, tó sì pàṣẹ pé kí afurasí náà wà ní àhámọ́ fún ìgbà kan ná.

Ní ọjọ́ Kẹrìndínlógún oṣù Karùn-ún ni Adájọ́ Kamson sún ìgbẹ́jọ́ sí láti tẹ̀síwájú lórí ọ̀rọ̀ náà

Nnamdi Kanu kò lè kú sí àtìmọ́lé – Ilé ẹjọ́ gíga jùlọ sọ̀rọ̀

Nnamdi Kanu kò lè kú sí àtìmọ́lé – Ilé ẹjọ́ gíga jùlọ sọ̀rọ̀

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ilé ẹjọ́ tó ga jùlọ lórílẹ̀ èdè Nàìjíríà ti sún ìgbẹ́jọ́ adarí ikọ̀ IPOB, Nnamdi Kanu síwájú.

Ilé ẹjọ́ kéde ìsúnsíwájú yìí lẹ́yìn tí agbẹjọ́rò ìjọba A. Gazali tako ìgbẹ́jọ́ ẹsùn méjì tó wà níwájú wọn, èkíní ni láti gba beeli rẹ̀, èkejì sì ni láti gbé e kúrò ní àhámọ́ DSS lọ sí ọgbà ẹ̀wọ̀n Kuje ní Abùjá nítorípé kò tíì fi ìdáhùn rẹ̀ ránṣẹ.

Agbẹjọ́rọ̀ ìjọba, A. Gazali rọ ilé ẹjọ́ láti fún un di ọjọ́ Ẹtì, ọjọ́ Kejìlá Oṣù Kàrún, ọdún 2023.

Agbẹjọ́rò Nnamdi Kanu náà, Mike Ozekhome sọ fún ilé ẹjọ́ pé òun ti ṣetán fún ilé ẹjọ́ fún ìgbẹ́jọ́ náà tó sì sọ fún adájọ pé kí wọ́n fún wọn ní déètì tó súnmọ́ jù nítorípé ipò tí Nnamdi Kanu wà ní àhámọ́ àjọ ọ̀tẹlẹ̀múyẹ́ DSS kò dára rárá.

“Olúwa mi, Nnamdi Kanu ń ṣàìsàn wọ́n sì ti buwọ́lu ìwé tó yẹ kó lọ fi ṣe iṣẹ́ abẹ ṣùgbọ́n àwọn àjọ ọ̀tẹlẹ̀múyẹ́ kò jẹ́ kó jáde.

À n bẹ̀bẹ̀ kí wọ́n jẹ́ ká gbé e kúrò ní àhámọ́ DSS lọ sí ọgbà ẹ̀wọ̀n Kuje kó lè baà rí ìwòsàn gbà bíi àwọn tó kù, ẹ̀rù sì n bà mí kó má kú sọ́wọ́ àwọn DSS nítorípé wọn ò ṣáà kìí dá ẹjọ́ fún òkú”. Ozekhome tó fẹ́rẹ̀ẹ́ bú sẹ́kún sọ èyí bó ṣe ń bẹ ilé ẹjọ́.”

Àwọn ọmọ ẹgbẹ́ okunkun pààyàn mẹ́ta, wọ́n gbé òkú wọn sá lọ l’Ọ́wọ́

Àwọn ọmọ ẹgbẹ́ okunkun pààyàn mẹ́ta, wọ́n gbé òkú wọn sá lọ l’Ọ́wọ́

Fẹ́mi Akínṣọlá

Èèyàn mẹ́ta ni wọ́n pàdé ikú òjìji nílùú Ọwọ, tí í ṣe ibùjókòó ìjọba ìbílẹ̀ Ọwọ, lọjọ Ìṣẹgun, ọjọ́ kẹsan-an, oṣù Karùn-ún, ọdún 2023 yìí.

Ohun tí ìròyìn Òwúrọ̀ gbọ ni pé wọ́n yìnbọn pa àwọn èèyàn ọhún nínú ikọlu àwọn ọmọ ẹgbẹ́ òkùnkùn tó wáyé nílùú náà lalẹ ọjọ́ ìṣẹlẹ yìí.

Níbi tó le dé, wọ́n sì ń wá òkú àwọn tí wọ́n pa yìí, tí wọn kò sì tí ì mọ ibi tí wọ́n wà ní gbogbo àsìkò tá a fi ń kọ ìròyìn yìí lọwọ́. Wọ́n ní àwọn jàǹdùkú ọmọ ẹgbẹ́ òkùnkùn náà kọ láti fi òkú wọn sílẹ̀, nítorí lẹ́yìn tí wọ́n yinbọn pa wọ́n tán ni wọ́n tún wọ́ òkú wọn lọ síbi tí ẹnikẹ́ni kò tí ì mọ̀.

Nígbà tó ń fìdí ìṣẹ̀lẹ̀ ọhún múlẹ̀ fáwọn oníròyìn, Olùbádámọ̀ràn fún Gómìnà lórí ètò ààbò, Akọgun Adetunji Adelẹyẹ, ní àwọn Àmọ̀tẹ́kùn àtàwọn ẹ̀ṣọ́ aláàbò mí-ìn ti wà níkàlẹ̀ láti bojuto ètò ààbò nílùú Ọ̀wọ̀.

Adelẹyẹ tó jẹ́ ọ̀gá Amọtẹkun, ẹ̀ka ti ìpínlẹ̀ Òǹdó, ní ìgbésẹ ti ń lọ lábẹ́nú láti rí àwọn oníṣẹ́ẹbi náà mú níbi yòówù kí wọ́n lè fara pamọ́ sí.

Alukoro Iléesẹ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Òǹdó, Abilékọ Funmilayọ Ọdunlami, ṣàlàyé pé àwọn ọlọ́pàá tó ń gbógun ti àwọn ọmọ ẹgbẹ́ òkùnkùn ni ìpínlẹ̀ Òǹdó ti lọ síbi ìṣẹ̀lẹ̀ ọ̀hún láti pèṣè ààbò fáwọn aráàlú.

Ààrẹ Buhari fi ọ̀ṣẹ̀ kan kún ìrìnàjò rẹ̀ sí ìlú London

Ààrẹ Buhari fi ọ̀ṣẹ̀ kan kún ìrìnàjò rẹ̀ sí ìlú London

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ṣé wọ́n ní ìlera lọrọ̀. Alára ló sá mọ bí ara bí ò le.
Ààrẹ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Muhammadu Buhari ti kéde pé òun yóò lo ọṣẹ kan síi ní ìlú London tó wà lọwọlọwọ.

Ààrẹ Buhari fi èyí léde nínú atẹjade tí olùrànlọwọ pàtàkì fún ààrẹ Buhari, Bashir Ahmad fi léde lójú òpó Twitter rẹ̀.

Ìkéde náà ní Ààrẹ Buhari yóò wà ní ibẹ̀ fún ọ̀ṣẹ̀ kan síi nítorí dókítà onímọ̀ nípa eyín rẹ̀ ní kí Ààrẹ náà dúró fún àyẹ̀wò pípé.

Ó ní dókítà Ààrẹ náà ní òun fẹ́ ríi fún àyẹ̀wò míràn ní ọjọ́ márùn-ún sí ìsinyìn-ín fún àyẹ̀wò lórí ètò ìwòsàn tí wọ́n ti bẹ̀rẹ̀.
Twitter post, 1
Ààrẹ Buhari ló gbéra lọ sí ìlú Ọba láti lọ darapọ̀ mọ́ àwọn adarí orílẹ̀-èdè míràn láti ṣe àjọyọ̀ fífi Ọba Charles III jẹ́ ni Ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì.

  1. Ọjọ́ Kẹfà, Oṣù Karàn-ún, ọdún 2023 ni ìfinijoyè náà wáyé tí ààrẹ Buhari sì kópa níbẹ̀.

Labour Party tẹ̀sìwájú APP kógbá ẹjọ́ ńlẹ̀

  1. Labour Party tẹ̀sìwájú APP kógbá ẹjọ́ ńlẹ̀

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ọtí ò tán àlejò ò lọ lọ̀rọ̀ dà látàrí ìgbẹ́jọ́ tó ń lọ lọ́wọ́.Ìgbẹ́jọ́ tún ti bẹ̀rẹ̀ ni ilé ẹjọ́ gẹ́gẹ́ bí ìgbìmọ̀ tó ń gbẹ́jọ́ nípa àwọn awuyewuye tó bá súyọ lẹ́yìn ìdìbò yóó ṣe gb ẹ̀sùn ẹgbẹ́ òṣèlú Labour Party àti olùdíje rẹ̀, Peter Obi lòdì sí Ààrẹ tí wọ́n dìbò yàn, Bola Tinubu.

Wámuwámu ni àwọn agbófinró dúró sẹnú ọ̀nà tó lọ sí ilé ẹjọ́ kòtẹ́milọ́rùn tó wà nílùú Abuja.

Bó ṣe yẹ kí ìgbẹ́jọ́ náà ṣe kọ́kọ́ wáyé ni láàárín ẹgbẹ́ òṣèlú APP ati Bola Ahmed Tinubu. Àmọ́, ẹgbẹ́ òṣèlú APP ti ní àwọn kò ṣe ẹjọ́ mọ́.

Ẹgbẹ́ òṣèlú APP náà ti ní àwọn kò ṣe ẹjọ́ mọ́ ọ́n, nítorí náà wọ́n ní kí ilé- ẹjọ́ fa ìwé ẹ̀sùn náà ya.

Agbẹjọ́rò fún ẹgbẹ́ òṣèlú APC sọ fún adájọ́ pé àwọn ṣì ń retí àwọn ẹgbẹ́ òṣèlú míràn tí wọ́n yóò sọ pé àwọn kò ṣe ẹjọ́ mọ́.

Agbẹjọ́rò fún àjọ elétò ìdìbò INEC ti ní àwọn kò takò ẹgbẹ́ òṣèlú kankan ti wọ́n bá ní àwọn kò ṣe ẹjọ́ mọ́.

Ní ti ẹgbẹ́ òṣèlú PDP, wọn kò yọjú sí ilé ẹjọ́ kòtẹ́milọ́rùn lónìí Ọjọ́rú torí pé wọ́n ti sún ìgbẹ́jọ́ tiwọn síwájú di Ọjọ́bọ̀ ọ̀sẹ̀.

Láàrọ̀, ilé ẹjọ́ ni àwọn sún ìgbèjọ́ ti Labour Party síwájú sí aago méjì.
Bí àwọn agbófinró ṣe ń dúró láti mójútó ètò ààbò, bẹ́ẹ̀ náà ni orin oríṣi ń wáyé láti ẹnu àwọn tó ń se ìwọ́de.

Ohun tí àwọn olùwọ́de ń sọ ni pé, ki won jẹ́ kí ilé ẹjọ́ se ojúṣe wọn. Kí wọn má ṣe dùn ìkokò mọ́ àwọn ènìyàn.

Olùdarí ikọ̀ ọ̀hún, The Natives, Hon Smart Edward ni àwọn kò fẹ́ ki orílẹ̀-èdè Nàìjíríà dà bìí Sudan, ìdí niyi tí àwọn fi ń se ìwọ́de.

Mà á nífẹ̀ẹ́ aráàlú lọ́kàn– Adeleke

Mà á nífẹ̀ẹ́ aráàlú lọ́kàn– Adeleke

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ṣé wọ́n ní báwo bá kì fúnni, níṣe ni à á kì padà fáwo.
Gómìnà ìpínlẹ̀ Ọ̀sun, Sẹ́nẹ́tọ̀ ademola Adeleke, ti sọ pé ìpè sí iṣẹ́ ni bí ilé ẹjọ́ tó ga jùlọ ní Nàìjíríà, ṣe dájọ́ pé òun ni ojúlówó Gómìnà tí ìlú dìbò yàn nínú ìdìbò Gómìnà ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun, lọ́dún 2022.

Ọjọ́ Ìṣẹ́gun ni ìdájọ náà wáyé nílùú Abùjá.
Nínú ọ̀rọ̀ tó bá àwọn akọ̀ròyìn sọ, nílé rẹ̀ tó wà nílùú Ẹdẹ, ní ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun, Gómìnà Adeleke sọ pé Ọlọ́run ló gba ẹ̀rí òun jẹ́ nílé ẹjọ́, pé ìbò tó jẹ́ òtítọ ni wọ́n dì fún òun.

Adeleke ní òun gbóríyìn fún àwọn adájọ́ tó dá ẹjọ́ náà, nítorí wọn kò ṣe màgòmágó.

“Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun ti di àwòkọ́ṣe rere pé ìdájọ́ òdodo ṣì wà ní Nàìjíríà.”

Ó ní bí ilé ẹjọ́ ṣe fi ẹṣẹ̀ ìjọba òun múlẹ̀ jẹ́ ìpè fún iṣẹ́ àti fífún aráàlú ní èrè ìjọba àwa-ara-wa.

“Mo fi ara a mi jìn fún ìṣèjọba rere tó gbòòrò. Mà á sì jẹ́ Gómìnà tó ní ìfẹ́ aráàlú lọkan.”