Home Blog Page 45

Ó sàn k’ọ́mọ mi lọ sílé ọkọ ju kí àwọn ajínigbé gbé e lọ lọ́fẹ̀ẹ́’

‘Ó sàn k’ọ́mọ mi lọ sílé ọkọ ju kí àwọn ajínigbé gbé e lọ lọ́fẹ̀ẹ́’

Fẹ́mi Akínṣọlá

Bí ìṣòro bá pé méjì lórí ẹ̀mí, ó ṣeéṣe kí ìkan rọjú.
Láti ìgbà tí ìròyìn ti gbòde pé Abẹnugan ilé aṣòfin ìpínlẹ̀ Niger fẹ́ fi àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin ọgọ́rùn-ún lọ́kọ ni awuyewuye ti ń wáyé lórí ìròyìn náà.

Ìròyìn tó gbòde ni pé Abẹnugan ọ̀hún ṣe àgbékalẹ̀ ìgbéyàwó náà gẹ́gẹ́ bí àkànṣe iṣẹ́ fún ẹkùn tó ń ṣojú ní ilé aṣòfin.

Èyí jẹ́ kí mínísítà fọ́rọ̀ àwọn obìnrin ní Nàìjíríà, Uju Keedy-Ohanenye tutọ́ sókè fojú gbà á, tó sì ní òun máa wọ́ Abẹnugan ilé aṣòfin náà, Abdulmalik Sakin-Daji lọ sílé ẹjọ́ àti pé òun máa ṣe ìwádìí ọ̀rọ̀ náà fínífíní.

Ní ọjọ́ Ẹtì, ọjọ́ Kẹrìnlélógún, oṣù Karùn-ún 2024 ló yẹ kí ìgbéyàwó náà wáyé àmọ́ ìjọba ti ní kí wọ́n da dúró fún ìgbà kan náà.

Àwọn òbí àti alágbàtọ́ àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin náà bá akọ̀ròyìn sọ̀rọ̀ lórí ìdí tí wọ́n fi fẹ́ fi àwọn ọmọ wọn lọ́kọ pẹ̀lú bí ọjọ́ orí wọ́n ṣe kéré.
Arábìnrin Asamau Shehu tó ń gbé ní ìlú Gulbin Boka jẹ́ ọ̀kan lára àwọn òbí tó fẹ́ fi ọmọ wọn lọ́kọ.

Ó ní òun kò mọ ọjọ́ orí òun àmọ́ ó dá òun lójú pé ọmọ òun ti pé ọdún méjìlélógún, tó sì ti tó ẹni tó lè lọ sílé ọkọ àti pé òun fọwọ́ sí ìgbéyàwó náà.

Ó ní ipò tí àwọn wà ló ṣokùnfà ìdí tí àwọn fi ṣe ìpinnu náà.

Asamau Shehu, tó jẹ́ opó ṣàlàyé pé àwọn agbébọn máa ń yọ àwọn lẹ́nu gidi gan ní ìlú àwọn, tí àwọn sì ń kojú ìṣòro tó pọ̀ gan.

Ó kọminú pé ìjọba kò ya sí ìṣòro àwọn.

Ó fi kun pé ó tẹ́ òun lọ́rùn kí ọmọ òun wà níbi tí òun yóò ti máa ri ní gbogbo ìgbà, tí òun yóò sì fi ọkàn balẹ̀ pé ọmọ òun wà láyé, sàn ju kí àwọn agbébọn wá ji gbé lọ sí ibi tí òun kò ní ti máa ri.

“Ìbejì ni ọmọ mi yìí, ọdún tó kọjá ni ìkejì rẹ̀ lọ sí ilé ọkọ tí a sì gba ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọrin náírà (N80,000) gẹ́gẹ́ bí owó orí lọ́wọ́ ọkọ rẹ̀.

“Ìdí tí mo fi ń fi àwọn ọmọbìnrin mi lọ́kọ báyìí ni pé nígbà tí àwọn agbébọn yawọ ilé wa, tí wọ́n pa ọkọ mi, kò sí ẹni tó ràn wá lọ́wọ́.

“Àsìkò òjò ni àwọn nǹkan yìí máa ń ṣẹlẹ̀ jùlọ, ìyà ń jẹ wá, ẹnìkankan kò sì ràn wá lọ́wọ́, nígbà míì, owó igi tí àwọn ọmọ yìí bá ṣẹ́ tà la ma fi jẹun.”

Ó ṣàlàyé pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òun àtàwọn opó mìíràn mọ̀ pé fífi àwọn ọmọ àwọn lọ́kọ kò ní tán ìṣòro àwọn, ó ní ó tẹ́ àwọn lọ́rùn nítorí àwọn mọ̀ pé àwọn ọmọ wà níbi tó ní ààbò.

Asamau Shehu ní nígbà tí àwọn gbọ́ pé Mínísítà ní kí wọ́n ṣe ìdádúrò ìgbéyàwó náà, inú òun àtàwọn ìyá àwọn ọmọbìnrin tó kù kò dùn rárá.

“Ní ìlú Gulbin Boka, àwọn obìnrin bíi tèmi pọ̀ rẹpẹtẹ. Nígbà tí wọ́n sọ fun wá pé ìgbéyàwó náà kò ní wáyé mọ́, ọjọ́ mẹ́ta ni mi ò fi rí oorun sùn àfi ìgbà tí wọ́n ní wọ́n tún máa ràn wá lọ́wọ́ lórí ìgbéyàwó náà.”

Ó dúpẹ́ lọ́wọ́ àwọn èèyàn tó ṣe àgbékalẹ̀ ètò náà nítorí ọ̀pọ̀ ọmọ àwọn tó wà ní àhámọ́ àwọn agbébọn ló ṣì wà níbẹ̀ títí di àsìkò yìí.

Ó ní àwọn ọmọ tí àwọn agbébọn jígbé ní Mariga tó jẹ́ oríkò Gulbin Boka Kumbashi àtàwọn ìlú míì ló ṣì wà ní àhámọ́ àwọn ajínigbé, tí àwọn kò mọ nǹkan tí yoò ṣẹlẹ̀ sí wọn.

Nígbà tó ń sọ̀rọ̀ lórí pé àwọn kò rán àwọn ọmọ lọ sílé ẹ̀kọ́, Asamau ní kò sí ilé ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ àwọn kò sì ní ọgọ́rùn-ún náírà láti fún àwọn ọmọ àwọn láti fi ṣowó àpò àti pé tí àwọn bá rí ọgọ́rùn-ún náírà àwọn máa fi jẹun ni.

Ó fi kun pé tí mínísítà bá fẹ́ ran àwọn lọ́wọ́, ó ní ó yẹ kó wá bá àwọn tún ilé ẹ̀kọ́ àwọn ṣe, kò sí ri dájú pé wọ́n ń pèsè ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ nítorí àwọn ọmọ tì kó ní òbí pọ̀ ní ìlú àwọn.

Bákan náà ló rọ ìjọba láti wá nǹkan ṣe sí ọ̀rọ̀ àwọn opó táwọn agbébọn pa ọkọ wọn ní ìlú náà nítorí ọ̀pọ̀ wọn ló ti ń ta ilé àti ọ̀nà wọn láti fi jẹun.

Mínísítà fọ́rọ̀ obìnrin ní Nàìjíríà, Uju Kennedy-Ohanenye ti kéde fífún àwọn ọmọbìnrin ọgọ́rùn-ún tí Abẹnugan ilé aṣòfin ìpínlẹ̀ Niger fi lọ́kọ ní ẹ̀bùn àti ètò ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ ṣáájú ètò ìgbéyàwó wọn.

Ní ọjọ́ Ẹtì, ọjọ́ Kẹrìnlélógún, oṣù Karùn-ún ni ìgbéyàwó ọ̀hún wáyé.

Abẹnugan ilé aṣòfin ìpínlẹ̀ Niger, Abdulmalik Sarkindaji ló ṣe agbátẹrù ìgbéyàwó fún àwọn ọ̀dọ́mọbìnrin ọgọ́rùn-ún ọ̀hún tí kò ní òbí láyé mọ́.

Ṣáájú ni Mínísítà náà ti lòdì sí ìgbéyàwó ọlọ́pọ̀ èrò ọ̀hún, pé ó lòdì sí ẹ̀tọ́ àwọn ọmọdé.

Kennedy-Ohanenye tó bá àwọn akọ̀ròyìn sọ̀rọ̀ ní Abuja nígbà náà ní òun ti kọ̀wé ránṣẹ́ sí iléeṣẹ́ ọlọ́pàá láti ṣe ìdádúrò ìgbéyàwó náà.

Àmọ́ nígbà tó ń fèsì, Abẹnugan náà ní Mínísítà náà ń dá sí ọ̀rọ̀ ẹ̀sìn àti àṣà tí kò mọ ohunkóhun nípa rẹ̀.

Ó ní Mínísítà náà kò ṣe ìwádìí láti mọ ìdí tí àwọn fẹ́ fi gbé ìgbésẹ̀ náà àti ìṣòro tí àwọn ọmọbìnrin náà ń kojú léyìí tó ṣokùnfà ìdí tí àwọn fẹ́ fi wọ́n lọ́kọ.

Bákan náà ni ìgbìmọ̀ àwọn Alfa àti Imam ti Abẹnugan náà lẹ́yìn tí gbogbo wọn sì ṣèkìlọ̀ fún Mínísítà náà àti pé ìgbéyàwó náà yóò tẹ̀síwájú.

Ṣùgbọ́n ní báyìí, Mínísítà náà ti wá rán olùrànlọ́wọ́ rẹ̀, Adaji Usman lọ sí ìpínlẹ̀ Niger láti kéde ètò ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ náà, tó sì tún fún wọn ní aṣọ àti oúnjẹ.

Ní ààfin Emir ìlú Kotangora, Mohammed Muazu ni Mínísítà náà ti kéde àwọn ẹ̀bùn náà.

Bákan náà ló fún àwọn ọmọbìnrin náà ní maáṣìnì POS mẹ́wàá, aṣọ ọgọ́rùn-ún àti báàgì ìrẹsì oní 10kg 350.

Ó ní ẹni tó bá ṣetán láti kẹ́kọ̀ọ́ dé ìpele ilé ẹ̀kọ́ gíga fásitì ni àwọn máa ṣe àtìlẹyìn fún.

Emir Kotangora náà fún àwọn ọmọbìnrin náà ní maáṣìnì ìránṣọ kọ̀ọ̀kan.

Mínísítà fọ́rọ̀ obìnrin ọ̀hún tún ní kí wọ́n ṣí akoto owó báǹkì fún àwọn ọmọbìnrin náà tí òun yóò máa san owó sí fún oṣù mẹ́fà gẹ́gẹ́ bí ìrànlọ́wọ́ nígbà tí wọ́n bá dé ilé ọkọ wọn tán.

Ó fi kún ọ̀rọ̀ rẹ̀ pé òun kò ní èròńgbà láti dá ìgbéyàwó náà dúró tẹ́lẹ̀ bíkòṣe pé òun fẹ́ ṣe ìwádìí láti mọ̀ bóyá àwọn ọmọbìnrin náà tí tó láti lọ sílé ọkọ.

Ó ní àwọn iléeṣẹ́ ìròyìn ló ṣi òun gbọ́ tí èdè àìyedè fi fẹ́ wáyé láàárín òun àti Abẹnugan ilé aṣòfin náà.

Ó sọ pé gbogbo òbí ló máa ń wù láti sin ọmọ wọn lọ sílé ọkọ nígbà tí àsìkò rẹ̀ bá ti tó.

Nígbà tó ń dúpẹ́ lọ́wọ́ Abẹnugan náà fún ọ̀nà tí wọ́n gbà láti parí èdè àìyedè ọ̀hún àti pé òun máa ṣe àmójútó àwọn ọmọbìnrin náà nígbà tí wọ́n bá dé ilé ọkọ wọn tán láti ṣe àrídájú rẹ̀ pé wọ́n ṣe àmúlò àwọn ohun èlò tí wọ́n fún wọn dáadáa.

Nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀, Abẹnugan ilé aṣòfin ìpínlẹ̀ Niger tó ṣe agbátẹrù ìgbéyàwó náà ní ó jẹ́ ohun ìbànújẹ́ fún òun pé àwọn kan ti ọ̀rọ̀ òṣèlú bọ ìgbéyàwó náà.

Ó ní inú òun dùn báyìí pé gbogbo ayé ti rí pé àwọn ọmọbìnrin ọ̀hún ti tó láti lọ sílé ọkọ àti pé kò sí ẹni tó mú wọn ní dandan.

Ó dúpẹ́ lọ́wọ́ Mínísítà fún àtìlẹyìn tó ṣe fún àwọn ìyàwó tuntun náà, tó sì ṣàlàyé pé gbogbo àyẹ̀wò tó yẹ kí àwọn ọmọbìnrin náà ṣe ni àwọn ti ṣe fún wọn

A sì wà lórí Ìpinu N615,000 gẹ́gẹ́ bí owó oṣù tó kéré jùlọ – Ẹgbẹ́ Òṣìṣẹ́

A sì wà lórí Ìpinu N615,000 gẹ́gẹ́ bí owó oṣù tó kéré jùlọ – Ẹgbẹ́ Òṣìṣẹ́

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ìgbìmọ̀ onígun mẹ́ta tó n dúùnádúrà lórí owó osù tó kéré jùlọ fáwọn òṣìṣẹ́ lorilẹede Nàìjíríà, tun tí fẹnu kò láti jókòó ṣe ìpàdé pẹ̀lú ìjọba àpapọ̀ lónìí ọjọ́ ìṣẹ́gun.

Etim Okon tíì ṣe igbákejì ààrẹ ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́ TUC ló fìdí ọ̀rọ̀ náà múlẹ̀ lásìkò ìfọ̀rọ̀wérọ̀ pẹ̀lú àwọn akọ̀ròyìn NAN nílùú Abuja.

Níbi ìpàdé tó wáyé ṣáájú ni ìjọba àpapọ̀ ti kéde pé ẹgbẹ̀rún méjìdínláàdọ́ta Náírà ni òun lágbára láti san bíi owó oṣù tó kéré jùlọ fáwọn òṣìṣẹ́.

Èyí sì lo mú káwọn aṣojú ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́ náà bínú jáde níbi ìpàdé náà pẹ̀lú àlàyé pé owó náà tàbùkù àwọn òṣìṣẹ́, tí wọn kò sì fi ẹnu ìjíròrò wọn kò síbi kan.

Àmọ́ Okon tí wá kéde pé ìjọba àpapọ̀ tí tọrọ àforíjì lórí ìkéde rẹ̀ náà, tí àwọn sí ti fẹnu kò láti ṣe ìpàdé mìíràn ni ọjọ́ ìṣẹ́gun, tí ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́ yóò sì péjú síbi ìpàdé náà.

“A ti béèrè N615,000 bíi owó oṣù tó kéré jùlọ fún òṣìṣẹ́ lọ́dọ̀ ìjọba níbi ìpàdé tó kọjá náà, ká tó bínú jáde, ìjọba kò sì tíì tako ìbéèrè wá.

A kàn tako N48,000 owó oṣù tó kéré jùlọ tíjọba gbé kalẹ̀ nítorí wọn kò ṣàlàyé fún wa bí wọn ṣe ṣírò owó ọ̀hún tó fi kú sí ìyè yìí.

Wọn kò bá wà ro owó ọkọ̀, iléègbé, oúnjẹ, owónàá àtìgbàdégbà, owó iná, ìlera, ètò ẹ̀kọ́ àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.”

Ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́ wá rọ ìjọba láti kéde owó oṣù tó kéré jùlọ fún òṣìṣẹ́ to fẹ́ san pẹ̀lú àlàyé bó se ṣírò owó ọ̀hún, tó fi kú sí ìyè bẹ́ẹ̀.

Ìyà di méjì, ọ̀daràn ń pa ọlọ́pàá, àjọ PENCOM tó ń rí sí owó ìfẹ̀yìntì náà ń f’ebi pa wọ́n

Ìyà di méjì, ọ̀daràn ń pa ọlọ́pàá, àjọ PENCOM tó ń rí sí owó ìfẹ̀yìntì náà ń f’ebi pa wọ́n

Fẹ́mi Akínṣọlá

Awọn ọlọpaa to ti fẹyinti ninu isẹ ijọba ti pariwo sita si ijọba apapọ ati ile igbimọ aṣofin agba niluu Abuja lati wa wọrọkọ fi sadaa lori bi ajọ to ń mojuto ọrọ to jẹ mọ owo ifẹyinti awọn ọlọpaa se n fi ebi pa awọn.

Awọn ọlọpaa to ti fẹyinti ọhun ni wọn ko iwọde wọn lọ si ile igbimọ aṣofin agba l’Abuja lati rawọ ẹbẹ si wọn nipa sise ofin ti yoo yọ awọn oṣiṣẹfẹyinti ọlọpaa kuro ni ajọ PENCOM to n mojuto owo ifẹyinti awọn osisẹ lorilẹ ede Naijiria.

Wọn ni ki ijọba ṣe ofin ti yoo da ajọ ti yoo maa mojuto ọrọ owo ifẹyinti awọn ọlọpaa nikan silẹ.

Diẹ lara awọn ọlọpaa to ti fẹyinti naa sọ pe bi ogun ẹgbẹrun naira ni lawọn maa n sabaa n gba losu, nigba miran awọn kii gba owo kankan rara.

Igbakeji alaga igbimọ nile igbimọ asofin agba fun awọn ọlọpaa to fẹyinti , Sẹnẹtọ Yinusa Akintunde lati ipinlẹ Ọyọ naa sọ pe eleyii ki i se akọkọ ti wọn kọkọ maa fi ehonu wọn han lori igbesẹ yii.

O ni ”ẹtọ awọn ọlọpaa to fẹyinti yii ni wọn n beere fun, ki wọn lee maa ri owo ifẹyinti wọn gba lasiko, kii se pe igba to ba yẹ ki wọn maa jẹun lo jẹ pe igba yẹn ni iṣoro yoo tun de ba wọn”.

O tẹsiwaju pe ẹẹmeji laarin ọsẹ to kọja ni ile igbimọ asofin mejeeji se ipade pọ lori ọrọ wọn.

Awọn yoo si gbe igbesẹ lati wa ojutuu si ọrọ naa laipẹ.

Ọ̀rọ̀ rè é o lórí òfin àfàró tí CBN fi de Opay, Palmpay

Ọ̀rọ̀ rè é o lórí òfin àfàró tí CBN fi de Opay, Palmpay

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ilé ìfowópamọ́ àpapọ̀ Nàìjíríà, CBN ti ní àwọn yóò bẹ̀rẹ̀ sí ní gba àwọn iléeṣẹ́ dókoòwò orí ayélujára bíi Opay, Palmpay, Kuda àti Moniepoint láàyè padà láti máa gba oníbàárà tuntun láìpẹ́.

Gómìnà CBN, Olayemi Cardoso ló sọ èyí níbi àpérò ìgbìmọ̀ Monetary Policy Committee (MPC) tó wáyé ní Abuja.

Níbi àpérò náà ni wọ́n ti mú àlékún bá àlékún ẹ̀yáwó láti ìdá 24.75 di 26.25.

Cardoso ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn alẹ́nulọ́rọ̀ ni àwọn ti bá ṣe ìpàdé láti báwọn sọ̀rọ̀ lórí àwọn ọ̀nà tí wọ́n máa gbà láti mú kí iṣẹ́ wọn dúró ire ju ti àtẹ̀yìnwá lọ.

Ó ní ìgbìyànjú láti dènà ṣíṣe owó ìlú kúmọkùmọ àti láti dènà kí àwọn kan máa fi akoto owó olówó gbé owó jáde lọ́nà àìtọ́ ni àwọn fi gbé àwọn ìgbésẹ̀ láti pọkún ààbò gbígba àwọn èèyàn láti ṣí àwọn akoto owó tuntun.

“Mo ní ìdánilójú pé nígbà tó bá yá ní oṣù díẹ̀ sí àsìkò yìí, gbogbo àwọn nǹkan yìí ma ti di ohun ìgbàgbé, táwọn òṣìṣẹ́ ẹ̀ka yìí máa bẹ̀rẹ̀ sí ní ṣe iṣẹ́ wọn bíi ti tẹ́lẹ̀ àmọ́ pẹ̀lú ìlànà tó gbópọn sí i.

Ẹ ó rántí pé nínú oṣù Kẹrin ni CBN fòfin de àwọn ilé ìfowópamọ́ orí ayélujára láti yé ṣí akoto owó fún àwọn oníbàárà tuntun.

Ọ̀pọ̀ èèyàn nígbà náà sọ pé ìgbésẹ̀ CBN yìí fẹ́ kan ìyẹ́ apá àwọn ilé ìfowópamọ́ náà àmọ́ Cardoso ní irọ́ tó jìnà sí òótọ́ ni ọ̀rọ̀ náà.

Ó ní àwọn kò yan àwọn ilé ìfowópamọ́ náà sójú tàbí gbé ìgbésẹ̀ tó máa pawọ́n lára àti pé CBN yóò túnbọ̀ máa ṣe àtìlẹyìn fún wọn nítorí ohun ribiribi tí wọ́n ń gbéṣe.

Ẹ̀wẹ̀, ó ní ó pọn dandan kí àwọn máa ṣe àmójútó ìgbésẹ̀ wọn nítorí bí wọ́n ṣe ń gòkè àti bí àwọn ìwà kò tọ́ kan ṣe ń wáyé láti ẹ̀ka náà.

Ó fi kún ọ̀rọ̀ rẹ̀ pé àwọn ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àwọn iléeṣẹ́ aláàbò láti mọ àwọn ibi tó yẹ láti mójútó ní ẹ̀ka náà.

Bákan náà ló fi kun pé àwọn kò gba ìwé àṣẹ àti máa ṣiṣẹ́ nínú àwọn ilé ìfowópamọ́ náà, pé gbogbo wọn ló lẹ́tọ̀ọ́ lábẹ́ òfin láti máa bá iṣẹ́ wọn lọ báyìí.

Adémọ́lá Adẹ́lékè, Gómìnà Ọ̀ṣun di Aṣíwájú ìlú Ẹdẹ

Adémọ́lá Adẹ́lékè, Gómìnà Ọ̀ṣun di Aṣíwájú ìlú Ẹdẹ

Ọrẹ Òtítọ́jù

Ṣé wọ́n ní mọ̀kànmọ̀kàn loyè é kàn-àn-yàn, gbogbo ètò ló ti tó báyìí láti fi Gómìnà ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun, Sẹ́nétọ̀ Adémọ́lá Adẹ́lékè, jẹ Aṣíwájú ìlú Ẹdẹ, lọ́jọ́ Ajé, ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Karùn-ún ọdún yìí.

Ifijoye yii lo ṣe wẹku pẹlu ayẹyẹ ọjọọbi ọdun kẹrinlelọgọta ti Adeleke dele aye.

Gẹgẹ bi alaga ayẹyẹ onibeji naa to jẹ aṣofin to n ṣoju awọn eeyan Iwọ-Oorun Ọṣun nileegbimọ aṣofin agba, Akọgun (Dokita) Lere Oyewumi, ṣe wi, aafin Timi, Ọba (Dr) Munirudeen Adeṣọla Lawal, ni ayẹyẹ naa yoo ti waye.

Lara awọn eeyan pataki ti wọn n reti nibẹ ni Oloye Oluṣẹgun Ọbasanjọ, Alhaji Aliko Dangote ti yoo jẹ alaga, Oloye Victoria Adunọla Samson (Mama Bovas), Arabinrin Fọlọrunsọ Alakija.

Ọọni Adeyẹye Ẹnitan Ogunwusi ni yoo ko awọn ori-ade sodi, nigba ti Gomina ipinlẹ Ọyọ, Ẹnjinnia Ṣeyi Makinde, yoo gba awọn gomina to n bọ kaakiri orileede yii lalejo.

Nibi eto naa, Akọgun Oyewumi sọ pe wọn yoo ṣe ifilọlẹ aafin igbalode ẹlẹgbẹlẹgbẹ biliọnu Naira fun Timi Ẹdẹ, Dokita Deji Adeleke ni yoo si jẹ olugbalejo ọjọ naa.

Tẹ o ba gbagbe, ẹgbọn gomina, Oloogbe (Sẹnetọ) Isiaka Adetunji Adeleke, ni Aṣiwaju akọkọ fun ilu Ẹdẹ.

Oṣu kin-in-ni, ọdun 1994, ni Timi ilu Ẹdẹ nigba naa, Ọba Tijani Ọladokun Oyewusi (CON), Agbọnran Keji, jawe oye Aṣiwaju ilu naa le Sẹnetọ Isiaka Adeleke lori.

Adeleke, ẹni ti gbogbo eeyan mọ si Ṣẹrubawọn, lo ipo naa fun idagbasoke ilu Ẹdẹ titi digba to doloogbe lọjọ kẹtalelogun, oṣu Kẹrin, ọdun 2017.

Latigba naa ni ipo Aṣiwaju ilu Ẹdẹ ti ṣi silẹ, ko too di pe awọn igbimọ Timi pinnu lati fi Gomina Ademọla Adeleke jẹ oye naa bayii.

Hèèmọ́ nílùú Isẹyin ! Ajínigbé pa ọlọ́dẹ ,wọ́n jí ọ̀gá tó n ṣọ́

Hèèmọ́ nílùú Isẹyin ! Ajínigbé pa ọlọ́dẹ ,wọ́n jí ọ̀gá tó n ṣọ́

Fẹ́mi Akínṣọlá
Afẹ́fẹ́ tó n dààmú oníkẹtẹpẹ ògì, àfi kí gbogbo oníyẹ̀fun ó má ṣàfira. Àbí bí àwọn ajínigbé bá lè wọnú ilé tí wọ́n ń fi ọdẹ ṣọ́, tí wọ́n sì rí onílé ọ̀hún jí gbé, àfi kí èèyàn tí kò rówó gbọdẹ kún fún ìgbìyànjú àti ádùrá dáadáa pẹ̀lú bí àwọn jàǹdùkú agbébọn ṣe wọlé tọ obìnrin kan lọ, tí wọ́n sì jí í gbé lẹ́yìn tí wọ́n yìnbọn pa ọdẹ tó ń ṣọ́ ilé náà.

Nílùú Iṣẹyin, ní ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́, ni ìṣẹ̀lẹ̀ yìí ti wáyé nígbà tí àwọn aláìláàánú èèyàn ọ̀hún yìnbọn pa ọdẹ tó ń ṣọ ilé, tí wọ́n sì wọnú ilé lọ̀ ọ́ jí obìnrin onílé náà gbé lálẹ́ Ọjọ́bọ, ọjọ́ kẹrìndílógún (16), oṣù Karùn-ún, ọdún 2024 tá a wà yìí.

Obìnrin tí wọ́n jí gbé yìí, Abilékọ Sekinat, ló jẹ́ ìbátan fún Amòfin Àgbà Ahmed Raji tí í ṣe àgbà ọ̀jẹ̀ agbẹjọ́rò nílẹ̀ yìí.

Ọ̀kadà làwọn òbìlẹ̀jẹ́ ẹ̀dá ọ̀hún gùn lọ sílé obìnrin náà, ṣùgbọ́n ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ rẹ̀ tí wọ́n ń pè ní Lexus ni wọ́n fi gbé e lọ síbi tí ẹnikẹ́ni kò tí ì mọ̀ títí tá a fi parí àkójọ ìròyìn yìí.

A gbọ́, pé àwọn agbófinró ti gbọ́ nípa ìṣẹ̀lẹ̀ yìí, wọ́n sì ti palẹ̀ òkú ọdẹ tí wọ́n yìnbọn pa ọ̀hún mọ́.

Àwọn agbófinró ti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ lórí ìṣẹ̀lẹ̀ yìí láti gba obìnrin náà sílẹ̀ láàyè lọ́wọ́ àwọn ajínigbé.

Kàyéfì ni ìwọ́de àwọn aláìsàn ọpọlọ tó ń gba ìtọ́jú ní Árò jẹ, kódà wọ́n gé dókítà jẹ yánna-yànna.

Kàyéfì ni ìwọ́de àwọn aláìsàn ọpọlọ tó ń gba ìtọ́jú ní Árò jẹ, kódà wọ́n gé dókítà jẹ yánna-yànna.

Ọlámídé Motúnráyọ̀

Àrà me è rírí nìṣẹ̀lẹ̀ tó ṣẹlẹ̀ l’ọ́jọ́rú wẹ́sìdàé, ọjọ́ kẹẹ̀ẹ́dógún oṣù Karùn-ún ọdún 2024 yìí. Níbi tí àwọn alárùn ọpọlọ ti faraya. Nǹkan kò ṣe ẹnu re nílé ìwòsàn ìtọ́jú alárùn ọpọlọ tó wà ní Árò, nílùú Abéòkúta.

Àwọn tí wọ́n ti ń ní àlàáfíà nínú àwọn aláìsàn náà la gbọ́ pé wọ́n yarí mọ́ àwọn olùtọ́jú àti aláṣẹ
iléèwòsàn náà lọ́wọ́. Kódà, wọ́n ní díẹ̀ ló kù kí dókítà kan àti àwọn nọ́ọ̀sì mẹ́ta pàdánù ẹ̀mí wọn sọ́wọ́ àwọn olùfẹ̀hónù hàn náà, bí kò ṣe orí tó kó wọn yọ. Pẹ̀lúpẹ̀lú ẹ̀ náà, dókítà kan foríkó ìyà lọ́wọ́ àwọn alárùn ọpọlọ tí àlàáfíà ti ń to náà.A gbọ́ pé wọ́n gé e jẹ yánna-yànna ni. Àfìgbà tí àwọn ọlọ́pàá téṣàn Láfẹ́n̄wá wáá yanjú wàhálà náà ni àlàáfíà tóó jọba.

Ohun tó ṣẹlẹ̀ tí áwọn aláìsàn tó ń gbàtọ́jú fi dojú ìjà kọ àwọn tó ń tọ́jú wọn ni pé, wọ́n bínú lórí ìwà táwọn aláṣẹ àti àwọn dókítà Árò ń hù. Wọ́n ní wọn kì í fún àwọn lóúnjẹ tó dáa. Bí iná ọba bá lọ, wọ́n ní òkùnkùn birimù làwọn yóò wà, àwọn aláṣẹ Árò kò ní í wá ọ̀nà láti tan ẹ̀rọ amúnáwá, bẹ́ẹ̀ wọ́n ń gbówó ribiribi lọ́wọ́ àwọn èèyàn àwọn. Láti ṣe ìgbọ̀nṣẹ̀ tàbí tura kò tún dẹrùn gẹ́gẹ́ báwọn èèyàn náà ṣe wí. Bákan náà, wọ́n ní àwọn kò lè rìn yan fanda nínú ọgbà tó bẹ́ẹ̀, àwọn kò tún ní anfààní láti lè rí àwọn ẹbí àwọn tí yóò mú wọn padà sílé. Wọ́n ní ó ti pẹ́ táwọn ti ń kojú àwọn ìṣòro yìí, kò ṣẹ̀ṣẹ̀ bẹ̀rẹ̀.

Ẹnìkan tó jẹ́ ẹbí ọkàn lára àwọn èèyàn náà ṣàlàyé, pé bó ṣe rí gẹ́lẹ́ ni àwọn olùgbàtọ́jú náà sọ yẹn. Ó ní owó ńlá ni àwọn aláṣẹ iléèwòsàn àìsàn ọpọlọ yìí ń gbà, èyí tó kéré jù ni Ìdajì mílíọ̀nù náírà (#500,000). Obìnrin náà sọ pé nígbà mì-ín, ẹgbẹ̀rún lọ́nà ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rin (#700,000) ni wọ́n gbà. Ó ní bí ẹni tí wọ́n bá fẹ́ẹ́ tọ́jú bá ṣe pẹ́ sí lọ́dọ̀ wọn ni wọ́n ṣe ń bu owó sísan. Ṣùgbọ́n pẹ̀lú owó tí wọ́n ń gbà, ó ló ṣeni láànú pé ìyà ni wọ́n fi ń jẹ àwọn àkàndá ẹdá tó nílò ìtọjú.

Alukoro àwọn aláṣẹ iléèwòsàn ọpọlọ Árò náà, Ajíbọ́lá sọ̀rọ̀, ó sọ pé ọ̀rọ̀ abẹ́nú lásán ni; pé ìṣẹ̀lẹ̀ tí kò kan ará ìta ló ṣẹlẹ̀. Ó ní ìṣẹ̀lẹ̀ náà kò tó ohun táwọn akọrọ̀yìn ń gbé jáde rárá, nítorí ohun táwọn ti paná rẹ̀ ni.

Ṣáá, ọ̀gá ọlọ́pàá téṣàn Láfẹ́n̄wá, l’Ábẹ́òkúta, DPO Enatufe Omoh, fìdí ìṣẹ̀lẹ̀ náà múlẹ̀. Omoh ṣàlàyé pé dókítà kan ṣoṣo ni àwọn àkàndá ẹ̀dá náà gé jẹ, tó sì fara ṣèṣe. Ó ní kò sẹ́ni tó kú nínú ìṣẹ̀lẹ̀ náà, báwọn kan ṣe ń gbé e kiri.

Alága ọlọ́kọ̀ èrò tẹ́lẹ̀rí nípínlẹ̀ Ọ̀yọ́ Auxiliary rẹ́wọ̀n he!

Alága ọlọ́kọ̀ èrò tẹ́lẹ̀rí nípínlẹ̀ Ọ̀yọ́ Auxiliary rẹ́wọ̀n he!

Ọlámídé Motúnráyọ̀

Bẹ́ẹ̀ bá gbàgbé, lẹ́yìn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọjọ́ tí àwọn agbófinró ti kéde síta pé àwọn wá Auxillary, nínú oṣù yìí ni ìròyìn jáde pé àwọn agbófinró ti lọ mú ún. Àjọ ọ̀tẹlẹ̀múyẹ́ DSS ló lọ gbé alága ìgbìmọ̀ alámòjútó àwọn gáréèjì ọkọ̀, PMS, tẹ́lẹ̀rí l’Óyò.

Iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ ti jẹ́ kó di mímọ̀ pé àhámọ́ iléeṣẹ́ olópàá ni alága tẹ́lẹ̀ fún ẹgbẹ́ awakọ̀ nípìnlẹ́ Ọ̀yọ́, Alhaji Làmídiì Múkáílà, ẹni ti ọ̀pọ̀ ènìyàn mọ̀ síi Auxillary wà báyìí; wọ́n fojú ẹ̀ hàn, léyì tí wọ́n sì ka ẹ̀sùn orísirísi sí i lẹ́sẹ̀.

Àwọn ẹ̀ṣùn tí wọ́n fi kan Auxillary, ẹni tí wọ́n furasí pé ó lọ́wọ́ nínú: ìjínigbé lágbègbè Òkè-Ògùn àti Ìbàràpá, ìṣekúpani, ìgbìmọ̀ láti gbẹ̀mí eniyan, ṣíṣe ènìyàn lésè, ìpànìyàn, kátàkárà ìbọn àti ìdigunjàlè.

Kọmísánà fún iléeṣẹ́ ọlọ́pàá nípínlẹ̀ Ọ̀yọ́, Adébọ́lá Hamzat ní afurasí náà yóò fojú ba iléẹjọ́ láìpẹ́ láti wí tẹnu rẹ̀ lórí ẹ̀sùn tí wọ́n fikàn. Látàrí àwọn ohun ìjà olóró tí wọ́n rí ní ilé rẹ̀ ní agbègbè Alákíá-Ìṣẹbọ lábẹ́ ìjọba ìbílẹ̀ Ẹgbẹ́dá ni ìbọn AK47, Ilé ọta ìbọn mẹ́rin, ìbọn Pumb Action, Ìbọn Barreta, Ìbọn cut to size àti ìbọn òyìnbó kan; pẹ̀lú àwọn ọta ìbọn 724, Àdá 25, Ọ̀bẹ Jack 7, ẹ̀rọ ìbáraẹnisọ̀rọ̀ 33, Ẹ̀rọ kọ̀mpútà , Òògùn abẹnu
gọ̀gọ̀, Ọkọ̀ akérò Mazda, Ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ Toyota Sienna, àti Owó tótó N3.45m.

Ṣáájú kí ọwọ́ tó tẹ Auxillary, lo tí ní gbogbo ohun tí àwọn iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ohun ìjà olóró tí wọ́n kó ní ilé òun, kò kí se tirẹ̀ rárá, tí wọn kò sì lè kéde pé wọ́n ń wá òun nítorí òun kò tàpa sófin tàbí wùwà jàndùkú kankan. Ó ní bí iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ṣe kéde pé wọ́n wá òun ni kò bójú mu, tí kò dẹ̀ kí ń ṣe ti tòun rárá nítorí òun kò kọjá àyè òun tàbí fa wàhálà.

Ní báyìí, Auxiliary ti wà láhàámọ́ ọgbà ẹ̀wọ̀n Agodi, n’Íbàdàn; látàrí ẹ̀sùn mẹ́rin gbòógì tí wọ́n fi kàn. Èyí kò sẹ̀yìn àṣẹ tí ilé ẹjọ́ Májísírèètì tó wà ní ìyágànkú nílùú Ìbàdàn filéde, láti ẹnu Onídàájọ Ọlábísí Ògúnkànmí; tó pàṣẹ pé kí wọ́n tọ́jú olùjẹ́jọ́ náà pamọ́ sí àhámọ́ títí di ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹfà, ọdún 2024 yìí. Nígbà tí ìmọ̀ràn yóò ti wá láti ọ̀dọ̀ àwọn aláṣẹ ìdájọ́ nípínlẹ̀ Ọ̀yọ́, lórí ilé-ẹjọ́ tó lágbára láti gbọ́ ẹjọ́ náà.

Níkẹyìn wọ́n ti sin òkú gbajúmọ̀ òṣèré nì, Junior Pope

Níkẹyìn wọ́n ti sin òkú gbajúmọ̀ òṣèré nì, Junior Pope

Ọlámídé Motúnráyọ̀

Gbajúmọ̀ òṣèré sinimá Nollywood, Obumneme Odonwodo tí ọ̀pọ̀ èèyàn mọ̀ sí Junior Pope tó kú sínú ìjàm̀bá okọ̀ ojú omi odò ọya ìyẹn River Niger níbi tí ó tí ṣiṣẹ́ lọ́wọ́ ni ọjọ́ kẹ́wàá, oṣù kẹrin, ọdún 2024 yìí ni wọn ti sìnkú rẹ̀ báyìí.

Ní ọjọ́ tí ìjàm̀bá okọ̀ ojú omi náà wáyé ni Junior Pope fi fídíò kan sórí ayélujára nípa bí àwọn òṣèré ṣe
máa ń fi ẹmí ar̀a wọn wéwu láti wá oúnjẹ oòjọ́ wọn.
Fídíò náà ń ṣàfihàn bí Junior Pope àtàwọn yòókù rẹ ṣe wà nínú ọkọ̀ ojú omi lórí odò River Niger láì
wọ aṣọ ààbò. Ó ń sọ nínú fídíò náà pé òun ní ọmọ mẹta, òun sì ni yóò tọ́jú wọn, tí òun máa rè wọ́n dàgbà.
Níbẹ ló ti ń bẹ awakọ̀ ojú omi náà pé kó ṣe jẹjẹ́ nítorí òun nìkan ni àwọn òbí òun bí.

Ní ọjọ́ Ajé Mọ́ńdè ọjọ́ kẹtàlá oṣù karùn ún ọdún 2024 ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ ètò ìsìnkú rẹ̀ pẹ̀lú ìsìn Ìdágbére ní ilé ìjọsìn
Christ the King Parish ní ìlú Enugu. Ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun Túsìdèé, ọjọ́ kẹrìnlá oṣù karùn ún ni ètò àṣálẹ́ ìrántí wáyé fún olóògbé Junior Pope. Ọjọ́bọ̀ Tọ́sìdàé ni ìsìn àṣálẹ́ onígbàgbọ́ wáyé fún òkú rẹ̀ ní ìlú ìbínibí rẹ̀, Uwala Abaka, Ukehe ní Nsukka. Ní ọjọ́ Ẹtì ni wọ́n sin òkú rẹ̀

Lẹ́yìn ikú Junior Pope, Ààrẹ ẹgbẹ àwọn òṣèŕé ìyẹn Actors Guild of Nigeria (AGN), Emeka Rollas Ejezie ti fòfin de yíya sinimá àbí ṣíṣe eré ní etí odò tàbí lórí omi látara ìjàm̀bá tó wáyé náà. Bákan náà, AGN ní àwọn ti fòfin dè fíìmù “Another Side of Life”. Fíìmù yìí ni Junior Pope àtàwọn akẹgbẹ́ rẹ̀ mẹ́ta mìíràn táwọn náà kú lọ yà ní ìpínlẹ Delta kí wọ́n tó ṣe kòńgẹ́ ọlọ́jọ́ wọn. Ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù kẹrin ọdún yìí. Ẹgbẹ̀ AGN fi àtẹ̀jáde léde tí wọ́n sì tún fi kún pé òṣèŕé kankan kò gbọdọ̀ bá Adamma Luke ṣiṣẹ mọ́. Adamma Luke ni ó ni eré tí àwọn Junior Pope lọ ṣe.

Wọ́n gbàdúrà kí Ọlọ́run tẹ àwọn tó pàdánù ẹmí wọn sí afẹ́fẹ́ rere.

Igbe èmi ló kàn pẹ̀lú orin ọpẹ́ ló gba ẹnu ọba lọ́la Ọlákùlẹ́yìn, ó ní òun ti ṣetán láti gorí ìtẹ́ Olúbàdàn.

Igbe èmi ló kàn pẹ̀lú orin ọpẹ́ ló gba ẹnu ọba lọ́la Ọlákùlẹ́yìn, ó ní òun ti ṣetán láti gorí ìtẹ́ Olúbàdàn.

Ọlámídé Motúnráyọ̀

Alàgbà Owólabí Ọlákùlẹ́yìn ẹni tí ìrètí wà fún pé òun ni yóò jọba ìlú Ìbàdàn; ti sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ìdánilójú pé tàbí ṣùgbón kankan kò sí òun ni ipò Olúbàdàn kàn báyìí. Ó wí pé ’Olúwa ti sọ pé èmi nipò Olúbàdàn kàn, mo sì mọ̀ dájú pé èmi ló kàn’’

Lọ́jọ́ Ẹtì, ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù Karùn-ún ọdún 2024 yìí, ni Ọlákùlẹ́yìn sọ̀rọ̀ yìí lásìkò tí ikọ̀ alábẹ̀wò láti ọ̀dọ̀ Gómìnà Ṣèyí Mákindé lọ kí baba náà nílé rẹ̀ lágbègbè Alálùbọ́sà, níbàdàn ló ti sọ bẹ́ẹ̀.

Alàgbà Ọlakulẹyin ní ọpẹ́ ló kàn lọ́rọ̀ òun àti pé òun ti ṣetán láti gun orí ìtẹ́, ó sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ohùn tó já geere sí ìyàlẹ́nu ọ̀pọ̀ èèyàn tó wà níbẹ̀. Ó’ ní “ Inú òun dùn
láti rí àwọn ikọ̀ alábẹ̀wò láti ọ̀dọ̀ Gómìnà. Ó ṣàlàyé pé “Nígbà tí wọ́n ti sọ fún òun pé àwọn ikọ̀ alábẹ̀wò ń bọ̀, ẹsẹ̀kẹsẹ̀ ni mo sọ fáwọn olóyè mi pé kí wọ́n máa bọ̀, kí wọ́n jẹ́ ká jọ gbà yín lálejò. Ó tẹ̀ṣíwájú nínú àlàyé rẹ̀, ó pé “Inú mi dùn pé àwọn èèyàn mi wà níbí pẹ̀lú mi”. Òun sì ti ṣetán pátápátá láti jọba, ó ní “Mo mọ̀ pé Ọlọ́run wà lẹ́yìn mi, ó ti sọ pé èmi ni ipò Olúbàdàn kàn, èmi náà sì mọ̀ lódodo pé èmi ló kan, àsìkò mi rèé.’’ Bàbá lóun kò ní í já àwọn èèyàn kulẹ̀, àti pé gbogbo àjọ̀ṣepọ̀ rere tó n gbé ilẹ̀ Ìbàdàn ró làwọn yóò jọ jèrè rẹ̀. Kò ní í bàjẹ́ láéláé.

Alága ikọ̀ tó ṣàbẹ̀wò náà, Amòfin àgbà Bólájí Ayọ̀ríndè, ṣàlàyé pé lẹ́yìn táwọn afọbajẹ ti fi orúkọ ọmọ oyè Owólabí Ọlákùlẹ́yìn ráńṣẹ́, ó lẹ́tọ̀ kí àbẹ̀wò tọ́ si i láti ọ̀dọ̀ ìjọba. Ayọ̀ríndè sọ pé Gómìnà fúnra rẹ̀ ni kò bá wá pàápàá, bí kò ṣe pé ó wà ní ìrìn àjò kan ni. Ó ní tí Gómìnà Mákindé bá ti dé, yóò wáá yọjú sí ọba Ìbàdàn tó kàn yìí láti ṣe Bàbá kẹ́ ẹ pẹ́ sí i. Orúkọ àwọn yòókù tí wọ́n kọ́wọ́ọ́rìn síbi àbẹ̀wò náà pẹ̀lú Amòfin Ayọ̀ríndè ni Ọ̀gbẹ́ni Ṣẹ́gun Ọláyíwọlá àti Sẹnetọ Mònsúrá Sùnmọ́nù.