Home Blog Page 38

Kàyééfì ! Àwọn agbébọn tú olórí Ìjọba Guinea tẹ̀lẹ̀rí sílẹ̀ .

Kàyééfì ! Àwọn agbébọn tú olórí Ìjọba Guinea tẹ̀lẹ̀rí sílẹ̀ .

Fẹ́mi Akínṣọlá

Kójú má ríbi, gbogbo ara lòògùn rẹ̀ , ní báyìí, àwọn agbébọn kan ti yabo ọgbà ẹ̀wọ̀n, wọ́n sì ti tú olórí ìjọba ológun tẹ́lẹ̀ rí lórílẹ̀ èdè Guinea, Moussa Dadis Camara sílẹ̀ kúrò ní àhámọ́ tó wà.

Adájọ́ àgbà lórílẹ̀ èdè náà ló fi dí ọ̀rọ̀ náà múlẹ̀ lọ́jọ́ Sátidé.

Òwúrọ̀ ọjọ́ Sátidé tí ìkọlù wáyé ní ọgbà ẹ̀wọ̀n tí Camara wà, tí wọ́n sì tú Ọ̀gágun àgbà náà àti èèyàn mẹ́ta mìíràn sílẹ̀ .

Camara àti àwọn mẹ́ta yòókù ló wà lọ́gbà ẹ̀wọ̀n lórí ẹ̀sùn pé wọ́n lọ́wọ́ nínú ikú èèyàn tótó àádọ́jọ ní iye nínú ìfẹ̀hónúhàn kan tó wáyé lọ́dún 2009.

Gbogbo ẹnu ibodè orílè-èdè Guinea ló ti wà ní títì pa báyìí nítorí àwọn afurasí náà.

Adájọ́ àgbà lórílẹ̀èdè náà, Charles Alphonso Wright ló kéde ìṣẹ̀lẹ̀ ọ̀hún lórí Rédíò lọ́jọ́ Sátidé.

A ti ṣetán àti dá $150m tí Abacha jí kó padà fún Nàìjíríà – Ìjọba France

A ti ṣetán àti dá $150m tí Abacha jí kó padà fún Nàìjíríà – Ìjọba France

Fẹ́mi Akínṣọlá

Òkú ọ̀run kò yé nawọ́ àánú sí Orílẹ̀ yìí láti bíi ọdún díẹ̀ sẹ̀yìn. Òmíràn tún ni ti Orílẹ̀-èdè France yìí tí wọ́n ti ṣetán láti dá owó tí iye reẹ̀ tó àádọ́jọ mílíọ̀nù pọ́ùn padà fún ìjọba Nàìjíríà, èyí jẹ́ lára owó tí Ààrẹ Ológun Nàìjíríà nígbà kan rí, Sani Abacha jí kó lọ síbẹ̀.

Agbẹnusọ Ààrẹ Tinubu, Ajuri Ngelale, ló fi ọ̀rọ̀ náà léde nínú àtẹ̀jáde kan.

Ngelale ní Ààrẹ Bola Tinubu ti kan sáárá sí ìjọba France fún ìgbésẹ̀ láti dá owó náà padà fún Nàìjíríà.

Lásìkò tó ń gbàlejò Mínísítà oríleẹ̀-èdè France fún ileẹ̀ òkèèrè àti ilẹ̀ Yuroopu, Catherine Colonna, Ààrẹ Tinubu kan sárá látàrí ìrẹ́pọ̀ àti ìbáṣepọ̀ tó gún régé tó ń wáyé láàrin oríleẹ̀-èdè méjèèjì, èyí tó ń wáyé lẹ́yìn àbẹ̀wò rẹ̀ sí France.

Tinubu ní “Adúpẹ́ lọ́wọ́ yín fún dídá owó tí Abacha jí padà, a mọ rírì ìfọwọ́sowọ́pọ̀ yín lórí dídá owó Nàìjíríà padà.

“A ó lo owó náà fún ìdàgbàsókè Nàìjíríà .”

NLC dúnkokò ìyanṣẹ́lódì tí ìjọba kò bá yọ kọmíṣọ́nà ọlọ́pàá kan

NLC dúnkokò ìyanṣẹ́lódì tí ìjọba kò bá yọ kọmíṣọ́nà ọlọ́pàá kan

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ó jọ pé fànfà tó wà láàrin ìjọba Orílẹ̀ yìí àti ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́ kò tí ì jẹ rodò rárá o bí ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́ ilẹ̀ Nàìjíríà, Nigeria Labour Congress àti akẹgbẹ́ rẹ̀, Trade Union Congress, TUC ti kéde pé àwọn yóò bẹ̀rẹ̀ ìyanṣẹ́lódì bẹ̀rẹ̀ láti ọjọ́rú ọjọ́ kẹjọ oṣù Kọkànlá ọdún 2023.

Ohun tí wọ́n ń bèèrè fún ni pé kí ìjọba yọ ọ̀gá ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Imo kúrò ní ipò tó wà àti abẹ́ṣinkáwọ́ ìjọba ìpínlẹ̀ náà tí wọ́n lọ́wọ́ nínú bí wọ́n ṣe fìyà jẹ ààrẹ NLC, Joe Ajaero ní ìpínlẹ̀ náà.

Ìpè yìí ló ń wáyé lẹ́yìn tí àwọn kan ṣe ìkọlù sí ààrẹ NLC, Joe Ajaero ní ìpínlẹ̀ Imo lásìkò tí wọ́n ń gbèrò láti ṣe ìwọ́de tako ìjọba ìpínlẹ̀ látàrí gbèsè owó oṣù tí wọ́n jẹ àwọn òṣìṣẹ́..

Igbákejì ààrẹ NLC, Adewale Adeyanju sọ fún àwọn akọ̀ròyìn ní ìlú Abuja ohun tó le yẹ ìyanṣẹ́lódì náà kò sí àyàfi tí ìjọba bá dáhùn gbogbo ìbéèrè àwọn lórí ìyà tí wọ́n fi jẹ Ajaero.

NLC ní ọjọ́ márùn-ún ni àwọn fún ìjọba láti dáhùn ìbéèrè àwọn bẹ̀rẹ̀ láti ọjọ́ Ẹtì, ọjọ́ kẹta oṣù Kọkànlá.

Wọ́n ní bí ìjọba kò bá dáhùn ìbéèrè àwọn dandan ní kí àwọn bẹ̀rẹ̀ ìyanṣẹ́lódì lọ́jọ́rú.

Ilé-ẹjọ́ gba béèlì Ta-ni-Ọlọrun lẹ́yìn ọjọ́ márùndínlọ́gọ́rin láhàámọ́

Ilé-ẹjọ́ gba béèlì Ta-ni-Ọlọrun lẹ́yìn ọjọ́ márùndínlọ́gọ́rin láhàámọ́

Fẹ́mi Akínṣọlá

Àtẹ̀bi àtàre, kí Ọlọ́run má jẹ́ á rógun ẹjọ́ ni ìwúre ọ̀pọ̀ ẹ̀dá ní
dúníyàn,ṣùgbọ́n àdúrà yìí kò fi gbogbo ara gbà fún ọkùnrin kan tí ó ti wà lákàtà ọgbà àtúnrọ fúngbà díẹ̀ sẹ́yìn kó tó di pé Ilé-ẹjọ́ Májísìrètì kan tó fìlú Ìlọrin ṣe ibùjókòó gba béèlì rẹ̀,Abdulazeez Adegbọla, tí ìnagijẹ rẹ̀ ń jẹ Ta-ni-Ọlọrun, lẹ́yìn ọjọ́ márùndínlọ́gọ́rin lọ́gbà ẹ̀wọ̀n.

Ta-ni-Ọlọrun ló ti ń jẹ́jọ́ láwọn ilé-ẹjọ́ méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, Upper Area ati Májísìrètì, nílùú Ilọrin, lórí ẹ̀sùn ìbanilórúkọjẹ́ tí ẹgbẹ́ kan tí wọ́n ń pè ní Association of Proud Sons and Daughters of Ilọrin (Ogo Ilọrin) àti Aafaa Okutagidi, fi kàn án.

Ọ̀kan lára àwọn agbẹjọro tó ń dúró fún un, Muftau Olobi, ló tún gbé ìwé béèlì lọ síwájú ilé-ẹjọ́ Májísìrètì lọjọ Ajé, ọgbọ̀njọ́, oṣù Kẹwàá yìí, pé kí adájọ́ wo oníbàárà rẹ̀ ṣe, kó fún un ní béèlì kó máa wáá jẹ́jọ́ láti ilé rẹ̀ nítorí pé oníbàárà òun ti rawọ́ ẹ̀bẹ̀ sí àwọn tó ṣẹ fún ìdáríjìn.

Agbẹjọ́rò tó ń sojú ogo Ilọrin, Oseni Sanni, kò ta ko ẹ̀bẹ̀ yìí, ṣùgbọ́n ó gba ilé-ẹjọ́ níyànjú láti gbé àwọn ìlànà tí yóó mú olujẹjọ náà máa yọjú sí ilé-ẹjọ́ ní gbogbo ọjọ́ ìgbẹ́jọ́ kalẹ̀.

Májísìrètì Muhammad Ibrahim, gbà sí àwọn méjèèjì lẹ́nu, ó fún olùjẹ́jọ́ náà ní béèlì ẹgbẹ̀rún lọ́nà igba Náírà (N200, 000), àti onídùúró méjì, tí ọ̀kan nínú wọn gbọdọ̀ jẹ́ ìbátan rẹ̀.

Gẹ́gẹ́ bí Májísìrètì Muhammad Ibrahim ṣe là á kalẹ̀, áwọn onídùúró yìí gbọdọ̀ máa gbé ní agbègbè ilé-ẹjọ́, olujẹjọ náà sì gbọdọ̀ máa fara hàn ńIlé-ẹjọ́ ní ẹẹkan láàárín ọjọ́ mẹrinla.

Lẹ́yìn èyí ló sún ìgbẹ́jọ́ sí ọjọ́ kọkànlélógún, oṣù Kọkànlá.

Tẹ ò bá gbàgbé, ilé-ẹjọ́ Upper Area ti gba béèlì Ta-ni-ọlọrun, láti bíi oṣù kan ṣẹ́yìn, ṣùgbọ́n tí Májísìrètìkọ láti gba béèlì rẹ̀, èyí tó mú un lo ọjọ́ pípẹ́ lọ́gbà ẹ̀wọ̀n Òkè-Kúrá, nílùú Ìlọrin. Ṣùgbọ́n ní báyìí, Májísìrètì náà ti gba onídùúró rẹ̀, tí yóó sì máa ti ilé lọ jẹ́jọ́.

Akẹ́kọ̀ọ́ 72 láàhámọ́, ẹgbẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ takú ìwọ́de lẹ́nu ọ̀nà EFCC n‘Ibadan

Akẹ́kọ̀ọ́ 72 láàhámọ́, ẹgbẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ takú ìwọ́de lẹ́nu ọ̀nà EFCC n‘Ibadan

Fẹ́mi Akínṣọlá

Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Fásitì Obafemi Awolowo ni ìlú Ilé Ife (OAU) ti kéde fún àjọ tó ń kojú ìwà àjẹbánu, EFCC, pé kó tú àwọn akẹgbé wọn méjìléláàdọ́rin tó wà ní àhámọ́ wọn.

Èyí wáyé lẹ́yìn tí àwọn òṣìṣéẹ àjọ náà yabo ibùgbé kan ti àwọn akẹ́kọ̀ọ́ fásitì wà ní ìta ọgbà iléẹ̀kọ́ ọ̀hún mọ́júmọ́ Ọjọ́rú.

Ní iwájú iléeṣẹ́ EFCC tó wà ní ìyágankú ní ìlú Ibadan ni àwọn akẹ́kọ̀ọ́ yìí péjú sí, tí wọ́n sì fárígá pé àwọn kò ní kúrò àyàfi tí EFCC bá tú àwọn akẹgbẹ́ wọn tí wọ́n mú lọ́nà àìtọ́ sílẹ̀.

Ohun tí a gbọ́ ni pé ìfẹhónúhàn àwọn akẹ́kọ̀ọ́ yìí bẹ̀rẹ̀ ní nǹkan bí aago mẹ́wàá àti pé ń ṣe làwọn òṣìṣẹ́ àjọ EFCC dúró wámú lẹ́nu ọ̀nà pẹ̀lú ìbọn, tí wọ́n sì sèdíwọ fáwọn akẹ́kọ̀ọ́ náà láti wọ inú ọgbà wọn, tí àwọn adarí àjọ EFCC sì kọ láti yọjú sí wọn.

Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ náà fárígá pé ìwà yíyabo ibùgbé àwọn akẹ́kọ̀ọ́ lòdì sófin àti pé bí wọ́n bá tilẹ̀ fẹ́ ko àwọn akẹ́kọ̀ọ́, ojú mọmọ ló yẹ kí wọ́n wá, kìí ṣe òru dúdú.

Àwọn aláṣẹ Fásitì Obafemi Awolowo kò tí sọ nkankan lórí ìṣẹ̀lẹ̀ náà títí di àkókò tí ìròyìn yìí bọ́
sórí afẹ́fẹ́.
Ìròyìn Òwúrọ̀ gbọ́ pé Alukoro ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ọyọ, Ọ̀gbẹ́ni Adewale Osifeso bá àwọn akẹ́kọ̀ọ́ náà sọ̀rọ̀, tó sì ní kí wọ́n yan ogun akẹ́kọ̀ọ́ láàrin wọn, láti bá àwọn adarí àjọ EFCC ni gbólóhùn papọ̀.

Ìdí tí wọ́n fi fẹ́ ṣe ìpàdé ọ̀hún kò yé wa ṣùgbọ́n àwọn agbófinró àti àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ló jùmọ̀ wọlé láti fọ̀rọ̀ jomi tooro ọ̀rọ̀.

Àwọn akọ̀ròyìn kò láǹfàní láti wọlé kópa nínú ìpàdé náà àmọ́ gbogbo wọn ti jìjọ wọlé, tí ìrètí sì wà pé wọ́n yóó yanjú ọ̀rọ̀ lórí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tó wà ní àhámọ́ náà.

Olùkọ́ lu akẹ́kọ̀ọ́ dójú ikú, àwọn ẹbí akẹ́kọ̀ọ́ ń pè fún ìdájọ́ òdodo

Olùkọ́ lu akẹ́kọ̀ọ́ dójú ikú, àwọn ẹbí akẹ́kọ̀ọ́ ń pè fún ìdájọ́ òdodo

Fẹ́mi Akínṣọlá

A fi kí Ọlọ́run máa kówa yọ nínú ìgbésẹ̀ wa gbogbo. Àwọn ẹbí akẹ́kọ̀ọ́ ìpele kẹta ni ilé ẹ̀kọ́ girama àkọ́kọ́, Marwan Sambo tó pàdánù ẹ̀mí rẹ̀ ní ọjọ́ díẹ̀ sẹ́yìn ti ń bèèrè fún ìdájọ́ òdodo lórí ikú ọmọ wọn.

Ìròyìn ní àwọn olùkọ́ ilé ẹ̀kọ́ Al Azhar Academy ní Kaduna ni wọ́n na akẹ́kọ̀ọ́ tí ẹ̀mí fi bọ́ lára rẹ̀.

Ikú Marwan gba orí ayélujára káàkiri Nàìjíríà lẹ́yìn tí ìròyìn gbòde pé àwọn olùkọ́ ló na akẹ́kọ̀ọ́ ọmọ náà títí tí ẹ̀mí fi bọ́ lára rẹ̀.

Ìjọba ìpínlẹ̀ Kaduna ní ẹkùn àríwá orílẹ̀ èdè Nàìjíríà ti ti ilé ẹ̀kọ́ náà pa tí wọ́n sì ti pè fún ìwádìí tó péye lórí ohun tó ṣokùnfà ìṣẹ̀lẹ̀ náà.

Àwọn fídíò àti àwòrán tó gba orí ayélujára ṣàfihàn bí àpá ṣe wà lára òkú Marwan èyí tó bí ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú.

Bàbá Marwan, Mallam Nuhu Sambo ní bí òun ṣe máa rí ìdájọ́ òdodo lórí ikú ọmọ òun ló jẹ òun lógún jùlọ báyìí.

“Ìdájọ́ òdodo la fẹ́ nítorí irú nǹkan báyìí kò yẹ kó máa wáyé ní ilé ẹ̀kọ́ rárá.”

Bàbá Marwan ní oṣù márùn-ún sẹ́yìn ni òun fi ọmọ òun sí ilé ẹ̀kọ́ Al Azhar nítorí kò sí àyè ní ilé ẹ̀kọ́ tó wà tẹ́lẹ̀.

Ó ní àmọ́ dípò tó yẹ kí Marwan wọ kíláàsì àkọ́kọ́ fún ìpele kejì girama ìyẹn SS1, JSS 3 ni wọ́n gbà á sí.

“Èyí máa ń mu kí Marwan máa ṣe bákan bákan nítorí rẹ̀.”

“Kódà ní ọjọ́ tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà wáyé tí wọ́n bèèrè lọ́wọ́ rẹ̀ pé kí ló dé tí kò wá sí ilé ẹ̀kọ́, ó ní torí àwọn ẹgbẹ́ òun ti wà ní SS1 ṣùgbọ́n tí òun wà ní JSS3.

“Lẹ́yìn náà ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí ní fìyà jẹ́.”

Rukayya Sambo tó jẹ́ ẹbí ìyá Marwan tó ti ń tọ́jú rẹ̀ láti kékeré lẹ́yìn tí ìyá rẹ̀ kú sọ fún akọroyin pé ní ọdún díẹ̀ sẹ́yìn ni màmá tó bí Marwan jáde láyé lẹ́yìn tó bí ìbejì.

Ó ní òun tó jẹ gbogbo àwọn lógún ni bí àwọn ṣe máa rí ìdájọ́ òdodo gbà lórí ikú Marwan kí àwọn ilé ẹ̀kọ́ mìíràn le ti ibẹ̀ kọ́gbọ́n.

“Ibi àlàáfíà ló yẹ kí ilé ẹ̀kọ́ jẹ́, tó yẹ kí àwọn ọmọ ti máa kọ́ nípa bí wọ́n ṣe mú àyípadà rere bá àwùjọ, kò yẹ kó jẹ́ ibi ìyà àti ikú.”

Ó fi kun pé Marwan kò sọ fún òun ri pé wọ́n máa ń fi ìyà jẹ òun nílé ẹ̀kọ́ àmọ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ mìíràn máa ń sọ pé wọ́n burú púpọ̀ ní ilé ẹ̀kọ́ náà.

Iléeṣẹ́ ọlọ́pàá Kaduna ní gíwá àgbà ilé ẹ̀kọ́ Al Azhar àti igbákejì rẹ̀ ti wà ní àhámọ́ àwọn.

Agbẹnusọ ọlọ́pàá Kaduna, Mansir Hassan fìdí èyí múlẹ̀ nínú àtẹ̀jáde kan tó sì ní ìwádìí ń lọ lórí ìṣẹ̀lẹ̀ náà.

Ó ní àwọn afurasí méjì tí wọ́n lọ́wọ́ nínú ìṣẹ̀lẹ̀ ọ̀hún ni àwọn ti ń fi ọ̀rọ̀ wá lẹ́nu wò.

Ó fi kun pé kọmíṣọ́nà ọlọ́pàá Kaduna ti pè fún ìwádìí tó lòòrìn lórí ìṣẹ̀lẹ̀ náà.

Akọ̀ròyìn Al-Jazeera pàdánù ẹbí ẹ̀ sínú ìkọlù Israel sí Gaza

Akọ̀ròyìn Al-Jazeera pàdánù ẹbí ẹ̀ sínú ìkọlù Israel sí Gaza

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ṣé wọ́n ní ìbẹ̀rẹ̀ ogun là á rí, kò séèyàn tó lè sọ ye ẹ̀mí òhun dúkíà tí àjálù tógun fà yóó fọwọ́ kó lọ.
Ọ̀kan ni ti àwọn ẹbí akọ̀ròyìn ilé iṣẹ́ ìròyìn Al-Jazeera kan ti ó pàdánù ẹ̀mí wọn sínú ìkọlù tó wáyé ní Gaza.

Ìkọlù ọ̀hún ló wáyé ní ààrin gbùngbùn Gaza lẹ́yìn tí Israel ṣèkìlọ̀ fún àwọn ènìyàn láti kúrò ní àríwá Gaza.

Ìyàwó Wael Al-Dahdouh, àtàwọn ọmọ rẹ̀ méjì pàdánù ẹ̀mí wọn ní ilé àwọn aṣatìpó tó wà ní ààrin gbùngbùn Gaza gẹ́gẹ́ bí ìròyìn Al-Jazeera ṣe fìdí rẹ̀ múlẹ̀.

Bákan náà ni ìròyìn tún ní ọmọ-ọmọ rẹ̀ tún bá ìkọlù ọ̀hún lọ.

Al Jazeera bu ẹnu àtẹ́ lu ìkọlù náà àtàwọn ìkọlù tí Israel ń ṣe sí Gaza.
Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn Al-Jazeera, àwọn ẹbí Al-Dahdouh ń gbé ní ilé kan nínú ọgbà Nuseirat tó wà ní àárín gbùngbùn Gaza lẹ́yìn tí wọ́n kúrò ní ilé wọn ní àríwá Gaza látàrí ìkìlọ̀ tí Israel ṣe fún wọn láti kó lọ sí gúúsù nítorí ogun tó ń wáyé níbẹ̀.

Mahmoud, ọmọ Al-Dahdouh, ọmọ ọdún mẹ́ẹ̀dógún ti wà ní ìpele tó kẹ́yìn ní ilé ẹ̀kọ́ girama, tí Sham sì jẹ́ ọmọ ọdún méje.

Adam tó jẹ́ ọmọ-ọmọ rẹ̀ jẹ́ ọmọ oṣù méjìdínlógún.

Àwọn ẹbí mìíràn ni wọ́n sin sábẹ́ àwọn ilé tó dàwó ṣùgbọ́n àwọn mìíràn móríbọ́ nínú ìkọlù náà.

Iléeṣẹ́ ètò ààbò Israel (IDF) ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé àwọn ṣe ìkọlù sí ikọ̀ Hamas ní agbègbè ibi tí àwọn ẹbí Al-Dahdouh ti pàdánù ẹ̀mí wọn.

Àwòrán Al-Dahdouh tó wà lórí ayélujára ṣàfihàn bí ó ṣe ń dá omi lójú nílé ìwòsàn bí ó ṣe di òkú ọmọbìnrin, ọmọ ọdún méje rẹ̀ dání, tó sì kúnlẹ̀ ti ọmọkùnrin rẹ̀.

Al-Jazeera ní àwọn kọminú lórí ààbò àwọn òṣìṣẹ́ àwọn tó wà ní Gaza tí wọ́n sì fi ààbò wọn kọ́ ìjọba Israel lọ́rùn.

“A rọ àwọn orílẹ̀ èdè àgbáyé láti dá sí ọ̀rọ̀ yìí, kí wọ́n sì fi òpin sí ṣíṣe ìkọlù sí àwọn ará ìlú, kí ààbò le wà fún ẹ̀mí àwọn ènìyàn.”

Gaza ló ti ń kojú ìkọlù látọwọ́ Israel lẹ́yìn tí ikọ̀ Hamas ṣe ìkọlù àìròtẹ́lẹ̀ sí Israel ní ọjọ́ Keje oṣù Kẹwàá níbi tí èèyàn tó lé ní 1,400 ti pàdánù ẹ̀mí wọn.

Ènìyàn tó lé ní igba tó jẹ́ ọmọ Israel ló ṣì wà ní àhámọ́ Gaza títí di àsìkò yìí.

Iléeṣẹ́ ètò ìlera tí ikọ̀ Hamas ń ṣe àmójútó rẹ̀ tó wà ní Gaza ní ó lé ní ẹgbẹ̀rún méje ènìyàn tí Israel ti ṣekúpa.

Israel ti ṣe ìdádúró pípèsè epo, iná àti omi sí agbègbè náà láti ìgbà tí ìkọlù náà tí bẹ̀rẹ̀.

Láti orílẹ̀ èdè Egypt ni ìwọ̀nba ìrànlọ́wọ́ ti ń wọlé sí Gaza.

Aiyedatiwa tọrọ àforíjì lọ́wọ́ Akeredolu, gómìnà fárígá

Aiyedatiwa tọrọ àforíjì lọ́wọ́ Akeredolu, gómìnà fárígá

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ibi tí erin méjì bá ti kọlura kóóko ibẹ̀ ni yóó jìyà.
Gómìnà Akeredolu àti igbákejì rẹ̀, Aiyedatiwa
Gómìnà ìpínlẹ̀ Ondo, Rotimi Akeredolu ti kọ ẹ̀bẹ̀ tí igbákejì rẹ̀, Lucky Aiyedatiwa rawọ́ rẹ̀ sí i lórí làásìgbò tó ń wáyé lórí ètò òṣèlú tó ń wáyé ní ìpínlẹ̀ náà.

Akeredolu tó ń fèsì sí ẹ̀bẹ̀ Aiyedatiwa gba ọwọ́ olùrànlọ́wọ́ pàtàkì rẹ̀ lórí àwọn àkànṣe iṣẹ́, Doyin Odebowale ní Aiyedatiwa ní ẹjọ́ láti jẹ́ níwájú ìgbìmọ̀ ilé aṣòfin ìpínlẹ̀ ọ̀hún.

Ṣáájú ni Aiyedatiwa ti di gbogbo ẹ̀bi àwọn wàhálà tó ń wáyé lágbo òṣèlú ní ìpínlẹ̀ Ondo ru àwọn olóṣèlú bó o ba o pá, bó ò ba, o bù ú lẹ́sẹ̀.

Ó ní gbọingbọin ni òun wà lẹ́yìn gómìnà Akeredolu bíi iké àti pé òun kò lọ́wọ́ nínú ìwọ́de kankan tako Akeredolu.

Igbákejì gómìnà sọ àwọn ọ̀rọ̀ yìí níbi ìpàdé àwọn akọ̀ròyìn tó pè lọ́jọ́bọ̀ láti fi tọrọ àforíjì lọ́wọ́ gómìnà.

Ó ní ó jẹ́ ohun ìbànújẹ́ àti ọgbẹ́ ọkàn fún òun pẹ̀lú gbogbo ìdójútì tí gómìnà Akeredolu ti kojú látara àwọn ìròyìn tí kò dára tí wọ́n ń gbé kiri nípa ìpínlẹ̀ Ondo láti bí oṣù díẹ̀ sẹ́yìn.

Ó ní òun tọrọ àforíjì lọ́wọ́ Akeredolu gẹ́gẹ́ bí gómìnà àti adarí àwọn ní ìpínlẹ̀ Ondo.

Aiyedatiwa fi kun ọ̀rọ̀ rẹ̀ pé ìpèníjà ìlera Akeredolu bí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àhesọ ọ̀rọ̀ àìgbọ́-ara-ẹni-yé látọwọ́ àwọn olóṣèlú bí ìpínlẹ̀ náà ṣe ti ń múra sílẹ̀ fún ètò ìdìbò sípò gómìnà lọ́dún 2024.

“Ó pọn dandan fún mi láti sọ ní gbangba pé èmi àti Gómìnà Akeredolu kò fìgbà kankan ní gbọ́nmi si omi ò to àti pé kò sí ìgbà kankan tí òun fojú kéré rẹ̀.”

Igbákejì gómìnà wá kan sáárá sí Akeredolu àti adarí àpapọ̀ fún ẹgbẹ́ òṣèlú All Progressives Congress, APC fún ipa tí wọ́n kó láti paná aáwọ̀ òṣèlú tó dìde ní ìpínlẹ̀ náà àti ọ̀nà tí gómìnà gbà láti fi bá àwọn ilé aṣòfin sọ̀rọ̀ lórí ọ̀nà tó yẹ kí wọ́n gbà láti fi paná aáwọ̀ òṣèlú dípò ìyọninípò.

Ẹ̀wẹ̀, Odebowale nínú àtẹ̀jáde tó fi síta tako Aiyedatiwa pé gómìnà Akeredolu kò ní kí ilé aṣòfin má ṣe iṣẹ́ wọn bí wọ́n ṣe fẹ́ ṣe é.

Ó fi kun bákan náà pé irọ́ ni Aiyedatiwa ń pa pé òun kò lọ́wọ́ nínú ìwọ́de kankan tako gómìnà Akeredolu.

Ó ní gómìnà Akeredolu tó jẹ́ àgbà am òfin fúnra rẹ̀ kì í dá sí ọ̀rọ̀ àwọn aṣòfin nítorí ó mọ̀ pé wọ́n ní ẹ̀tọ́ láti ṣe iṣẹ́ wọn láìsí ìdíwọ́ kankan lábẹ́ òfin àti pé gómìnà kò bẹ àwọn aṣòfin láti dá ìgbésẹ̀ láti yọ Aiyedatiwa dúró.

Ojú òpópó orílẹ̀ yìí tí di pàkúté ikú láse ra ọkọ̀ Land Cruiser – Àwíjàre aṣòfin àgbà

Ojú òpópó orílẹ̀ yìí tí di pàkúté ikú láse ra ọkọ̀ Land Cruiser – Àwíjàre aṣòfin àgbà

Fẹ́mi Akínṣọlá

Iṣẹ́ ìlú kò ṣe é gira ṣe.
Ilé aṣòfin àgbà Nàìjíríà ti ní kò sí ohun tó burú nínú pé àwọn fẹ́ ra ọkọ̀ Toyota Landcruiser tuntun fún àwọn ọmọ ilé aṣòfin àpapọ̀.

Iye tí ọkọ̀ kọ̀ọ̀kan tí wọ́n fẹ́ rà jẹ́ ọgọ́jọ mílíọ̀nù náírà yàtọ̀ sí ọkọ̀ arọ́ta ìbọn dànù tí wọ́n fẹ́ rà fún Ààrẹ ilé aṣòfin àti igbákejì rẹ̀ Godswill Akpabio àti Barau Jibrin.

Ọ̀pọ̀ èèyàn ló ti bu ẹnu àtẹ́ lu ìgbésẹ̀ àwọn aṣòfin náà pé wọn kò bìkítà bí ìyà ṣe ń bá ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ orílẹ̀ èdè yìí fínra tí wọ́n fi fẹ́ kó ọ̀bítíbitì owó láti fi ra ọkọ̀.

Àjọ Human Rights Writers Association (HURIWA) ní bí ìgbà pé àwọn aṣòfin náà fẹ́ mọ̀ ọ́n-mọ̀ tigi bọ àwọn ọmọ Nàìjíríà lójú ni èròńgbà láti ra àwọn ọkọ̀ náà lásìkò tí àwọn kan kò rí oúnjẹ ẹ̀ẹ̀mẹta jẹ ní oòjọ́.

HURIWA ní owó tí wọ́n fẹ́ fi ra àwọn ọkọ̀ náà ló yẹ kí wọ́n fi ṣe àwọn nǹkan amáyédẹrù sí ìlú.

Bákan náà ni àjọ Socio-Economic Rights and Accountability Project (SERAP) ní kí ilé ẹjọ́ gíga kan ní ìpínlẹ̀ dá ilé aṣòfin àpapọ̀ dúró lórí ọkọ̀ tí wọ́n ń gbèrò láti rà náà.

Àmọ́ ilé aṣòfin àgbà ní àwọn aṣòfin nílò àwọn ọkọ̀ ọ̀hún fún iṣẹ́ wọn ni àwọn ṣe fẹ́ ra àwọn ọkọ̀ náà.

Nígbà tó ń bá àwọn akọ̀ròyìn sọ̀rọ̀, alága ìgbìmọ̀ tó ń rí sí ọ̀rọ̀ àwọn aṣòfin Sunday Karimi ní bí àwọn èèyàn ṣe ń bu ẹnu àtẹ́ lu àwọn kò dára tó.

Karimi ní ọ̀pọ̀ àwọn Mínísítà ló ní ọkọ̀ mẹ́ta tí wọ́n fi ń ṣiṣẹ́ àmọ́ àwọn ni àwọn ọmọ Nàìjíríà máa ń dójú ìjà kọ.

Ó ní ó yẹ kí àwọn ọmọ Nàìjíríà máa tọná wádìí àwọn Mínísítà àtàwọn aṣòfin ìpínlẹ̀ nítorí ọ̀pọ̀ wọn ló ń lo àwọn nǹkan tó dára ju ti àwọn lọ.

“Ọ̀pọ̀ àwọn aṣòfin ìpínlẹ̀ ni àwọn gómìnà ti máa ń ra ọkọ̀ bọ̀gìnì kalẹ̀ fún kí wọ́n tó búra wọlé fún wọn kódà bẹ́ẹ̀ náà ló rí fún àwọn alága ìjọba ìbílẹ̀.”

Ó fi kun pé nítorí àwọn ọ̀nà Nàìjíríà tí kò dára ni àwọn ṣe fẹnukò láti ra Land Cruiser kí ó lè tọ́jọ́.

Karimi ṣàlàyé pé tí òun bá lọ sí ẹkùn tòun ń ṣojú nílé aṣòfin àgbà, owó kékeré kọ́ ni òun máa ń ná sí ọkọ̀ nítori àwọn ọ̀nà tí kò dára.

Ó ní àwọn kò bá tún ra àwọn ọkọ̀ ọ̀hún lọ́wọ́ àwọn tó ń pèsè ọkọ̀ ní Nàìjíríà àmọ́ iye àtàwọn nǹkan míì ló jẹ́ kí àwọn padà pinnu láti ra SUV náà.

Ogún Mohbad wà lára n tó n dìjà sílẹ̀ láàrin ẹbí méjèèjì- Iyabo Ojo

Ogún Mohbad wà lára n tó n dìjà sílẹ̀ láàrin ẹbí méjèèjì- Iyabo Ojo

Fẹ́mi Akínṣọlá

Yorùbán ní bí
ọ̀rọ̀ ńlá kò bá tí í tán, èèyàn ńlá kò ní-ín sinmi àròyé.
Gbajúmọ̀ òṣèrébìnrin onítíátà ilẹ̀ wa nnì, Iyabo Ojo, ti tún ṣí aṣọ lójú eégún lórí ọ̀rọ̀ ìjà ojoojúmọ́ tó ń lọ láàrin ẹbí Olóògbé Mohbad àti Wunmi tí í ṣe ìyàwó rẹ̀.

Nínú ọ̀rọ̀ tí Iyabọ Ojo sọ lórí ètò kan lórí ẹ̀rọ ayélujára lọ́jọ́ Ẹtì, ọjọ́ kẹtádínlọ́gbọ̀n, oṣù Kẹwàá, ọdún 2023 yìí, ló ti sọ pé àwọn dúkìá olóògbé ọ̀hún kọ̀ọ̀kan tó wà níkàáwọ́ ẹbí ìyàwó olóògbé náà ló n díjà sílẹ̀ láàrin àwọn ẹbí méjèèjì nígbà gbogbo.

Àìmọye ìgbà ni Alàgbà Joseph Alọba tí í ṣe bàbá olóògbé ti fẹ̀sùn kan ẹbí ìyàwó ọmọ rẹ̀ pé àwọn gan-an ni kò jẹ́ kí ọmọ òun gbé ohun gidi ṣe fóun làtìgbà tí ìràwọ̀ rẹ̀ ti gòkè nídìí iṣẹ́ tó yàn láàyò.

Iyabo Ojo ní, ‘ Kì í ṣe ìròyìn mọ́ rárá pé bàbá olóògbé yìí kì í fi bò nígbà gbogbo tó bá lanfaani láti bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀ pé ìyàwó ọmọ òun àtàwọn ẹbí rẹ̀ ni wọn kò jẹ́ kí ọmọ òun ṣètọ́jú òun nígbà ayé rẹ̀. Bàbá olóògbé pàápàá tiẹ̀ ti fìgbà kan pè mí rí lórí fóònù, tó sì sọ b’áwọn ẹbí ìyàwó ọmọ rẹ̀ ṣe ti gbẹ́sẹ̀ lé àwọn dúkìá ọmọ rẹ̀ kọ̀ọ̀kan, mi ò fara mọ́ èyí rárá ’.

Bákan náà ló jẹ́ pé àwọn ẹ̀sun ńlá gbogbo ti bàbá olóògbé fi kan ìyàwó ọmọ rẹ̀ kò dùn mọ́ ìyàwó yìí nínú rárá, tó sì ń fojú kò tọ́ wo bàbá ọkọ rẹ̀ báyìí.