Home Blog Page 37

Asáájú ni mo jẹ́ fún Pete Edochie ní ilé isẹ́ fíìmù – Kanayo O Kanayo

Asáájú ni mo jẹ́ fún Pete Edochie ní ilé isẹ́ fíìmù – Kanayo O Kanayo

 

Ilumooka osere tiata Naijiria, Kanayo O. Kanayo, ti so pe asaaju ni oun je si akegbe oun to ju oun lo, Pete Edochie, ninu ile ise fiimu Naijiria, ti a mo si Nollywood.

 

Kanayo so eyi ninu iforo-wani-lenu-wo kan nibi to ti n soro lori itan ile ise naa.

 

Ninu fonran to n lo kaakiri bayii, Kanayo wi pe oun darapo mo ile ise fiimu Naijiria fun bii odun merin saaju ki Pete Edochie to farahan ni igba akoko ni ile ise naa.

 

“Mi o se fowo ro seyin ninu akosile tabi itan nigba ti won ba n so ti ile ise fiimu Naijiria (Nollywood).

 

“E o le yo kuro pe Kenneth Nnebue se fiimu agbelewo akoko ni 1992. E o le yo kuro lara awon to kopa ninu fiimu ‘Living in Bondage’, bi e o se lo yo kuro lara okodoro oro pe ‘Things Fall Apart’ eyi ti Pete Edochie kopa ninu re kii se fiimu agbelewo. Sinema ni.

 

“Nitori naa ti e ba fe ko itan bayii ki e so pe Pete Edochie ju mi lo ni ile ise fiimu Naijiria, maa jiyan re nitori pe o ba mi lenu ise naa ni.

“Nitori naa, ti o ba kan oro sinema, bee ni, e le lo ba Baba Hubert Ogunde ni 1940 tabi 1950. Akosile naa niyi.

 

Mi o le sun leyin ti enikan fun mi ni ebun milionu kan naira fun igba akoko – Timi Dakolo

Mi o le sun leyin ti enikan fun mi ni ebun milionu kan naira fun igba akoko – Timi Dakolo

 

Gbajumo olorin Naijiria ati eni to n ko orin sile, Timi Dakolo ti seranti bi o se ri milionu kan naira akoko gba.

 

Ninu iforowanilenuwo pelu atokun eto, Chude Jideonwo, Dakolo safihan pe milionu kan naira oun akoko je ebun lati owo “alaanu Samaria” kan eni to ri oun lori mohunmaworan nigba ti oun n dije ninu Idols West Africa ni 2007.

 

O wi pe ebun naa tobi loju oun to fi je pe oun ko le sun ati pe o yi oun pada.

 

Dakolo wi pe, “O ni enikan kan ti mi o mo ri to fun mi ni milionu kan naira. Mi o ti ri egberun mewa naira ri. Owo ti mo n ri nigba naa ni egberun kan ati oodunrun naira, egberun kan din ni igba naira, egberun kan le ni igba naira, ati ilaji egberun kan. Enikan si fun mi ni milionu kan naira ni ebun owo. O wa so fun ile itura naa lati fun mi ni milionu kan naira. O ni oun kii wo mohunmaworan sugbon oun ri mi lori mohunmaworan ati pe oun ro pe ki oun fun mi ni milionu kan naira.

 

“Mo ri milionu kan naira, mi o le sun. Mo n wo owo naa. Mo so pe, ‘Owo yii yoo yato.’ Mo n so ede Geesi ni ojo naa. Emi ti mo maa n daamu gbogbo adugbo, mo dake roro [sic]. Mo ri ara mi ti mo n so ede Geesi to dara.”

 

Timi Dakolo di olokiki leyin ti o jawe olubori ninu idanileko Idols West Africa ni 2007.

 

Asáájú ni mo jẹ́ fún Pete Edochie ní ilé isẹ́ fíìmù – Kanayo O Kanayo

 

Ilumooka osere tiata Naijiria, Kanayo O. Kanayo, ti so pe asaaju ni oun je si akegbe oun to ju oun lo, Pete Edochie, ninu ile ise fiimu Naijiria, ti a mo si Nollywood.

 

Kanayo so eyi ninu iforo-wani-lenu-wo kan nibi to ti n soro lori itan ile ise naa.

 

Ninu fonran to n lo kaakiri bayii, Kanayo wi pe oun darapo mo ile ise fiimu Naijiria fun bii odun merin saaju ki Pete Edochie to farahan ni igba akoko ni ile ise naa.

 

“Mi o se fowo ro seyin ninu akosile tabi itan nigba ti won ba n so ti ile ise fiimu Naijiria (Nollywood).

 

“E o le yo kuro pe Kenneth Nnebue se fiimu agbelewo akoko ni 1992. E o le yo kuro lara awon to kopa ninu fiimu ‘Living in Bondage’, bi e o se lo yo kuro lara okodoro oro pe ‘Things Fall Apart’ eyi ti Pete Edochie kopa ninu re kii se fiimu agbelewo. Sinema ni.

 

“Nitori naa ti e ba fe ko itan bayii ki e so pe Pete Edochie ju mi lo ni ile ise fiimu Naijiria, maa jiyan re nitori pe o ba mi lenu ise naa ni. 

“Nitori naa, ti o ba kan oro sinema, bee ni, e le lo ba Baba Hubert Ogunde ni 1940 tabi 1950. Akosile naa niyi. 

 

Naijiria ko ni obinrin to dara ju lagbaye – Ruger

Naijiria ko ni obinrin to dara ju lagbaye – Ruger

 

Mary Fágbohùn

 

Gbajumo olorin, Michael Adebayo Olayinka, ti a mo si Ruger, ti so pe awon obinrin Naijiria jinna si eyi to dara ju lagbaye.

 

Gege bi o se so, eyikeji okunrin to ba n rin irinajo kaakiri le jeri si okodoro yii.

 

O so eyi ninu iforo-wani-lenu-wo kan to se laipe yii pelu ile ise asoromagbesi The Beat 99.9 FM, Eko.

 

“Mo le so dajudaju pe, a [omo Naijiria] o ni obinrin to dara ju lagbaye. Bee ni, Okodoro ni. Ko si okunrin to le lo kaakiri [agbaye] ti yoo so bee [pe obinrin Naijiria lo dara ju].

 

“A ni awon obinrin to dara sugbon a o ni eyi to dara ju. E ro pe ko si awon obinrin alawo funfun to ni ‘oyan nla’? Won paro fun wa pe awon obinrin oyinbo ko ni oyan nla. Hmm, e nilo lati ri. Mo ti ri,” ni o so.

 

Olorin ‘Asiwaju’ naa so pe oun ko le lailai korin pelu afenifere obinrin lori itage ni Naijiria bi oun se n se ni ile okeere nitori pe “opuro ni awon obinrin Naijiria.”

 

O wi pe, “Ni temi, mi o ro pe mo le ri eyikeyi obinrin lori itage ni Naijiria. Nitori pe pupo ninu awon to n da mi lebi lori bi mo se n jo pelu awon afenifere obinrin lori itage ni igba naa je omo Naijiria. Mi o fe isoro enikeni. Maa lo nigba miran maa si kuro.

 

“Loooto, mi o fe isoro pelu awon omo Naijiria. Awon eniyan mi buru. Ati pe opolopo obinrin ni Naijiria wa ninu ibasepo nitori naa mi o fe ki enikeni fa mi laso. Opuro ni awon obinrin Naijiria.”

 

Mo rè pé ẹ̀gbọ́n mi Niniola ń jowú mi – Teni

Mo rè pé ẹ̀gbọ́n mi Niniola ń jowú mi – Teni

 

Gbajumo olorin, Teniola Apata, ti a mo si Teni, ti safihan pe oun figba kan ro pe egbon oun obinrin, olorin Niniola, n jowu ebun ti oun ni nitori bi o se n da ohun ti oun fi n korin lejo.

 

Nigba to n seranti oro ninu ijiroro kan pelu Tea With Tay podcast, Teni ranti pe oun n se igbaradi orin pelu awon arabinrin oun nigba ti won wa ni kekere.

 

O ni egbon awon agba, Doyin so pe oun ni ohun to dun, sugbon Niniola so pe ohun ko “dun”.

 

O ni oro ti o so naa mu ki oun ro pe o n jowu oun.

 

Teni wi pe, “Egbon mi, eyi to ju Nini [Niniola] lo, Doyin, boya o n tan mi nitori pe ko fe bami ninu je; maa n so fun mi pe mo ni ohun to dun nigbakugba ti mo ba korin nigba kekere mi. Nini, ni ona keji, yoo so pe ohun mi ko dun. Nitori naa, mo ro pe o n jowu mi.

 

“O [Niniola] pe mi si egbe kan wi pe ki n ma se je ki Doyin tan mi. O wa so pe, ‘Waa korin lati inu re.’ Nitori naa, nigbakugba ti Nini ba korin, maa wo bi o se n korin. Nitori naa, emi naa bere si ni korin lati inu mi.

 

“Igba kan wa ti ile iwe mi sagbekale ayeye kan, mo korin, gbogbo ile iwe si dide lati patewo fun mi. Mo so pe, ‘Mo ti de.’ Mo lo sile lo so fun Nini pe mo korin ni ile iwe ati pe gbogbo eniyan si patewo fun mi, leyin naa, o so fun mi pe ki n ko orin ti mo ko. Mo ko orin naa Nini pelu si patewo fun mi. Mo so pe, ‘O dara, a n ba nnkan bo.’”

 

Mo lè jí Mohbad dìde – Wòólì béèrè fún òkú olórin náà

Mo lè jí Mohbad dìde – Wòólì béèrè fún òkú olórin náà

 

Mary Fágbohùn

 

Wooli kan to pe ara re ni Oba Ewulomi ti so pe oun le ji oku olorin Naijiria Ilerioluwa Aloba, ti a mo si Mohbad dide.

 

E ranti pe Mohbad jade laye ni ona to sokunkun ni ojo kejila osu kesan-an odun 2023, ti won si sin in  ni ojo keji.

 

Ara re ni won pada wu jade fun ayewo oku leyin ti opolopo n beere fun iwadii lori ohun to se okunfa iku ojiji naa.

 

Oku naa ni won gbe lo si ile igbokupamo leyin ti won se ayewo oku tan, gege bi ohun ti awon olopaa so.

 

Ni bayii, Wooli Ewulomi beere fun anfaani lati de ibi ti oku olorin naa wa, o si seleri lati ji dide.

 

Nigba to n soro pelu apapo ede Geesi ati Yoruba ninu fonran kan to ti n lo kaakiri lori X, wooli naa tenumoo pe “Mohbad si le wa laye leekan sii.”

 

O wi pe, “Mo seleri pe Imole Mohbad si le wa laye leekan sii. E fun mi ni anfaani lati ri oku re,  maa si ji dide. Bee ni.”

 

Ìdìbò Gómìnà Bayelsa: Òjò owó dunlẹ̀ fáwọn oní kátàkárà ìbò

Ìdìbò Gómìnà Bayelsa: Òjò owó dunlẹ̀ fáwọn oní kátàkárà ìbò

Fẹ́mi Akínṣọlá

Kò jọ pé ìṣẹ́ òhun òṣì tó
mu àwùjọ dúndúndún le jẹ́ kí òpin dé bá àṣà dìbò kóo sebẹ̀ tó gbajúgbajà láwọn ibùdó ìdìbò wa èyí tó má a n wáyé láwọn àkókò ìbò.
À fi ìgbà tí eji ń pitú, bẹ́ẹ̀ lòjò owó ń rọ̀ ní ìpínlẹ̀ Bayelsa, lásìkò ètò ìdìbò sípò Gómìnà tó wáyé níbẹ̀ lọ́jọ́ Àbámẹ́ta, ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kọkànlá, ọdún yìí, pẹ̀lú báwọn olùdíje ṣe ń fowó táákà láti ra ìbó àwọn olùdìbò, táwọn olùdìbò náà sì ń ṣe kùkùkẹ̀kẹ̀ láti pawó sápò kóówá wọn.

Níbi tọ́rọ̀ ọ̀hún le dé , báwọn ẹ̀ṣọ aláàbò bíi ọlọ́pàá àtàwọn sífú dìfẹ́nsì, títí kan àwọn òṣìṣẹ́ àjọ tó ń gbógun ti jìbìtì lílù àti ṣíṣe owó ìlú mọ́kumọ̀ku, Economic and Financial Crimes Commission (EFCC), àti ti Independent Corrupt Practices and Related Offenses Commission (ICPC), ṣe dúró wámúwámú kò dí àwọn ràbòràbò ọ̀hún lọ́wọ́, bẹ́ẹ̀ lawọn olùdìbò kò jafara láti gba owó sápò pẹ̀lú.

Ohun táa gbọ́ ni pé láwọn ibùdó ìdìbò kan, níṣe làwọn àgbàlagbà méjì kan ń darí àwọn olùdìbò tó ń dé láti dìbò sí ọ̀dọ̀ obìnrin kan tó gbé àga sí ibik kọ̣́lọ́fín kan tí kò fi bẹ́ẹ̀ jìnnà síbùdó ìdìbò ọ̀hún, obìnrin yìí ló ń sanwó fún wọn láti fi ra ìbò wọn, pẹ̀lú àdéhùn ẹgbẹ́ tí wọn yóò dìbò fún.

Wọ́n ní báwọn olùdìbò yìí bá ti dìbò tán ni won yóó tùn ṣẹ́rí sọ́dọ̀ obìnrin yìí, láti gba owó lẹ́ẹ̀kejì, ìyẹn lẹ́yìn tí wọ́n bá ti fi ẹ̀rí àrídájú hàn pé àwọn ti dìbò náà gẹ́gẹ́ bíi àdéhùn wọn ìṣaájú

Akọ̀ròyìn ìwéèròyìn The Nation, sọ pé àwọn agbófinró ni wọ́n ń tọ́ka kọ̀rọ̀ ibi táwọn tó ń ra ìbó jókòó sí, tí wọ́n sì ń ṣe atọna àwọn olùdìbò láti lọ gbowó, bẹ́ẹ̀ lawọn olùdìbò kan ń fi ìwé ìdìbò wọn han àwọn oníròyìn tí wọ́n wà lórí ìdúró, wọ́n rò pé lára àwọn ràbóràbò tó máa fún wọn lówó ni wọn.

Àmọ́ wọ́n láwọn olùdìbò kan kò fi ìwé ìdìbò wọn sínú àpótí lẹ́yìn ìdìbò, níṣe ni wọ́n mú un lọ fáwọn tó ń ra ìbò, tí wọ́n sì ń gbowó sápò.

Ìwádìí fihàn pé àwọn olùdìbò kan gba ẹgbẹ̀rún mẹ́ta Náírà, àwọn kan gba ẹgbẹ̀rún márùn-ún Náírà láwọn ibòmí-ìn, nígbà tí wọ́n san ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá Náírà tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ fáwọn mí-ìn.

Ní ìpínlẹ̀ Kogi, bákan náà lọrọ ṣe rí láwọn ibùdó ìdìbò kan, pàápàá lágbègbè Lokoja, tí í ṣe olú-ìlú ìpínlẹ̀ ọ̀hún, àwọn èèyàn ń gbowó kí wọ́n tóó dìbò, tí wọ́n sì tún ń gbowó lẹyìn tí wọ́n bá dìbò tán.

Àwọn éjẹ́ntì ẹgbẹ́ òṣèlú wà lọ́ọ̀ọ́kán tí kò jìnnà sáwọn olùdìbò yìí, ibẹ̀ ni wọ́n ti ń há owó fáwọn olùdìbò, tí wọ́n sì ń pàrọwà sí wọn láti dìbò fún ẹgbẹ́ òṣèlú kóówá wọn.

Lára nnkan tí wọ́n kọ́kọ́ ń bèèrè kí wọ́n tóó sanwó ni káàdì ìdìbò alálòpẹ. Wọ́n ní níṣe làwọn éjẹ́ntì náà ń lọ káàkiri láti ibùdó ìdìbò kan sí òmí-ìn láti rí i pé àwọn fowó wá àtìlẹ́yìn olùdìbò púpọ̀ fún ẹgbẹ́ wọn.

Èèmọ̀, Pásítọ̀ Ṣẹgun ríran èké s’ọ́mọ ìjọ rẹ̀, ló bá fi ọgbọ́n bá a sùn kárakára

Èèmọ̀, Pásítọ̀ Ṣẹgun ríran èké s’ọ́mọ ìjọ rẹ̀, ló bá fi ọgbọ́n bá a sùn kárakára

Fẹ́mi Akínṣọlá

Kò séèyàn mọ́ ni ariwo tí àwọn èèyàn tó gbọ́ nípa ìṣẹ̀lẹ̀ àgbọ́ṣehà kan, níbi tí pásítọ̀ ìjọ Kérúbù àti Séráfù, ‘Cherubim And Seraphim’ tó wà lágbègbè Agbado, níìpínlẹ̀ Ogun, Ọ̀gbẹ́ni Sunday, ti ríran èkè sí ọ̀kan nínú àwọn ọmọ ìjọ rẹ̀, Omidan Aliu Blessing, ẹni ọdún mọ́kànlélógún, tó sì fipá bá a sùn láìmọye ìgbà níbi tó jí i gbé pamọ́ sí.

Ohun tí a gbọ́ ni pé nítorí pé ara ọ̀kan lára àwọn àbúrò ọmọbìnrin náà tí kò yá ló gbé e dé ṣọ́ọ̀ṣí Pásítọ̀ Ṣẹgun yìí lọ́jọ́ kejì, oṣù kejì, ọdún 2023 yìí, pẹ̀lú ìrètí pé àbúrò rẹ̀ yìí yóó rí ìwòsàn gbà níbẹ̀. Ṣùgbọ́n èyí tí ọkùnrin tó pera rẹ̀ ní ìránṣẹ́ Ọlọ́run yìí ì bá fi tán òkè ìṣòro tí Blessing gbé lọ síwájú rẹ̀, níṣe ló tún dá kún un pẹ̀lú ìran èké tí pásítọ̀ ọ̀hún rí sí i. Ó sọ fún un pé èmí Ọlọ́run sọ fóun pé ó máa kú lọ́jọ́ ìgbéyàwó rẹ̀ gan-an, bí kò bá gbà láti lájọṣepọ̀ ìkọ̀kọ̀ pẹ̀lú òun. Ó tún sọ fún un pé bí ọkùnrin mìíràn bá gbìyànjú láti bá a lájọṣepọ̀ yàtọ̀ sí òun, onítọ̀hún máa kú . Ìbẹ̀rù gbogbo ohun tí pásítọ̀ yìí sọ ló mú kí ọmọbìnrin náà gbà fún un, ló bá ń bá a lò pọ̀ bó ṣe wù ú.

Nígbà tó ń fìdí ìṣẹ̀lẹ̀ ọ̀hún múlẹ̀ ní olú-iléeṣẹ́ wọn tó wà ní Eleweeran, nílùú Abẹokuta, Alukoro iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ògùn, S.P Ọmọtọla Odutọla, sọ pé, ‘‘Lóòótọ́, ọ̀dọ̀ wa ni pásítọ̀ Ṣẹgun wà, a ti bèèrè ọ̀rọ̀ lọ́wọ́ rẹ̀, ó sì ti jẹ́wọ́ gbogbo ohun tó ṣẹlẹ̀ sí Omidan Blessing lákàtà rẹ fún wa pátá. Nǹkan bíi oṣù méje ni ọmọbìnrin yìí fi wà lọ́dọ̀ rẹ̀, níbi tó jí i gbé pamọ́ sí. Fún gbogbo àkókò tí pásítọ̀ ọ̀hún fi jí Blessing gbé pamọ́ làwọn ẹbí rẹ̀ fi ń wá a káàkiri. ‘‘Ọgbẹni Aliu Yusuff tí i ṣe ẹgbọn Blessing lo lọọ fiṣẹlẹ náà tó àwọn ọlọ́pàá agbègbè wọn létí lẹ́yìn tí àbúrò rẹ̀ padà wá sílé. Ó ní ẹnu ya gbogbo àwọn nígbà táwọn tún fojú kàn án lọ́jọ́ Karùn-ún, oṣù Kọkànlá, ọdún yìí.

‘‘Ẹ̀gbọ́n Blessing ní àbúrò òun sọ fáwọn pé gbàrà táwọn kúrò ní ṣọ́ọ̀ṣì Pásítọ̀ Ṣẹgun ló ti lọ fi òun han àwọn ẹbí rẹ̀ kan nílùú Ilaro, tó sì tún lọ gba òtẹ́ẹ̀lì fóun, látìgbà náà ló ti bẹ̀rẹ̀ sí í bá òun lájọṣepọ̀ pẹ̀lú ipá nígbà gbogbo, àti nígbàkúùgbà tó bá wùú ’’.

Alukoro ní gbogbo báwọn ṣe ń bi pasitọ náà léèrè ọ̀rọ̀ ló ń bá àwọn sọ̀rọ̀, kò sì fi ẹyọ kan pe méjì fáwọn rárá. Ó ní ọkùnrin náà máa tó fojú balé ẹjọ́.

Ààfáà kẹ̀! Wọ́n tún ká orí àti ọwọ́ èèyàn tútù mọ́ Ààfáà Hasaan lọ́wọ́ n’Íbàdàn

Ààfáà kẹ̀! Wọ́n tún ká orí àti ọwọ́ èèyàn tútù mọ́ Ààfáà Hasaan lọ́wọ́ n’Íbàdàn

Fẹ́mi Akínṣọlá

Ègbìrìn ọ̀tẹ̀,bí wọ́n ṣe n paná ọ̀kan bẹ́ẹ̀ lòmíràn n rú túú bí iná ẹ̀ẹ̀rùn.
Lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ mẹ́ta tí ọwọ́ àwọn ọlọ́pàá tẹ àwọn ààfáà mẹ́ta kan fún bí wọ́n ṣe gé orí àtàwọn ẹ̀yà ara èèyàn n’Íbàdàn, tí wọ́n sì ti wà láhàámọ́ ọgbà ẹ̀wọn báyìí, ọwọ́ tún ti tẹ ààfáà mí-ìn tí wọ́n tún ká orí àti apá èèyàn mọ́ lọ́wọ́.

Afurasí ọ̀daràn ọ̀hún, Hassan Kọlawọle, tó jẹ́ ẹni ọdún márùndínláàádọ́ta (45) lọwọ́ àwọn agbófinró tẹ̀ níbi tó ti ń gbìyànjú láti fi orí àti apá èèyàn méjì jóògùn.

Orí pẹ̀lú apá èèyàn méjèèjì ọ̀hún ló jẹ́ ti ẹnìkan tá ò tí ì mọ, tá ò sì mọ irú ikú tó pa á títí a fi parí àkójọ ìròyìn yìí.

Lọjọ Ẹtì, ọjọ́ kẹwàá, oṣù Kọkànlá, ọdún 2023 yìí, ni Alukoro ileeṣẹ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́,

SP Adewale Ọṣifẹṣọ, ṣàfihàn ọkùnrin náà fáwọn oníròyìn tóun ti orí àti apá méjèèjì tí wọ́n ká mọ ọn lọwọ́.

SP Ọṣifẹṣọ, ẹni tó ṣèpàdé oníròyìn ọ̀hún lórúkọ CP Adebọla Hamzat, ti í ṣe ọgá àgbà àwọn ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́, ṣàlàyé pe “awọn eeyan ti ọrọ ètò ààbò ìlú jẹ lógún ni wọn ta wa lolobo pe àwọn oniṣẹ ibi kan máa ń fi ẹyà ara èèyàn ṣòògùn ládùúgbò Ogbere-ti-o-ya, n’Ibadan.

“ Ìyẹn làwọn ọlọ́pàá teṣan Iyaganku, n’Ibadan, ṣe sare lọ sibẹ lọjọ Aje, Mọnde, ọjọ kẹfa, oṣù yìí, tí wọ́n fi mú afurasí ọdaràn yìí tó ń jẹ́ Hassan Kọlawọle, ko too di pe o fi awọn ẹya ara naa ṣe ohunkohun.

“ Afurasí ọ̀daràn yìí jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn tó ń fi ẹ̀yà ara èèyàn ṣòògùn owó, ṣùgbọ́n tí wọ́n kàn ń fi iṣẹ́ ààfáà bójú láti tan àwọn èèyàn jẹ”.

Nígbà tó ń dáhùn ìbéèrè àwọn oníròyìn lólú iléeṣẹ́ ọlọ́pàá tó wà ládùúgbò Ẹlẹyẹle, n’Ibadan, afurasí ọkùnrin tó pera ẹ̀ láàfáà yìí fìdí ẹ múlẹ̀ pé òun lòun ni orí àtàwọn ọwọ́ èèyàn ọhún lóòótọ́, ṣùgbọ́n òun kọ lòun pa ẹni náà, ẹnìkan tó ń jẹ́ Tijani Waheed, lo gbé àwọn kinní náà wá fún òun.

Ó ṣàlàyé pé níbi ayẹyẹ ìrántí ọjọ́ọ̀bí Ànábì ti wọ́n ń pè ní Maloud lóun ti pàdé Waheed, níbi tí àwọn ti ń sọ̀rọ̀ nípa bí nǹkan ṣe rí ní Nàìjíríà lọkùurin náà sọ fóun pé òun ní òògùn àṣírí owó kan tó lágbára lọ́wọ́, ṣùgbọ́n aájò ọ̀hún jẹ mọ́ orí àti ọwọ́ èèyàn méjèèjì.

Ó ní nígbàtí òún sọ fún un pé òun kò mọ ibi tí òun ti lè rí i ló fi òun lọ́kàn balẹ̀ pé kí òun má ṣe fòyà, ọ̀rọ̀ ẹnu lásán lòun sì pè é lọ́jọ́ náà lọ́hù-ún, àfìgbà tó gbé àwọn ẹ̀yà ara èèyàn tútù náà wá fóun lóòótọ́.

Ìwádìí àwọn agbófinró ṣì ń tẹ̀síwájú lórí ìṣẹ̀lẹ̀ yìí gẹ́gẹ́ bí SP Ọṣifẹṣọ tíí ṣe agbẹnusọ fún iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ ṣe fìdí rẹ̀ múlẹ̀.

Babaláwo àtàwọn mẹ́rin mí-ìn wẹ̀wọ̀n, aṣòfin kan ni wọ́n lù ní jìbìtì

Babaláwo àtàwọn mẹ́rin mí-ìn wẹ̀wọ̀n, aṣòfin kan ni wọ́n lù ní jìbìtì

Fẹ́mi Akínṣọlá

Bí irọ́ bá lọ lógún ọdún, ọjọ́ kan péré lòótọ́ yóó le bá.
Adájọ́ ilé-ẹjọ́ gíga ìjọba àpapọ̀ kan tó wà nílùú Oṣogbo, ti dájọ́ ẹ̀wọ̀n ọdún márùn-ún fún babaláwo kan àtàwọn mẹ́rin mìíràn tí wọ́n lu olórí iléègbìmọ̀ aṣòfin Ọ̀ṣun àná, Ọnarébù Timothy Owoẹyẹ, ní jìbìtì owó ńlá.

Mílíọ̀nù méjìdínlógójì Náírà ni wọ́n fẹ̀sùn kan àwọn èèyàn ọ̀hún pé wọ́n gbà lọwọ́ Owoẹyẹ, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n sì tún fi fọto ìhòòhò rẹ̀ sórí ìkànnì ayélujára láti lè fi dúnkookò mọ́ ọn, kí wọ́n lè rí owó gbà sí i lọ́wọ́ rẹ̀.

Ọdún 2018 làwọn ọlọ́pàá fi páńpẹ òfin gbé Kazeem Agbabiaka, Fẹmi Oyebọde, Abdul-Rasheed Ọjọnla, Babatunde Oluajọ, Adebiyi Kehinde, Oyebanji Oyeniyi àti Ismaila Azeez lórí ìṣẹ̀lẹ̀ náà.

Àwọn méjèèje kọ́kọ́ fara hàn nílé-ẹjọ́ májísíréètì kó tóó di pé wọ́n taari ẹjọ́ wọn sílé-ẹjọ́ gíga tìjọba àpapọ̀ lóṣù Kẹwàá, ọdún 2018.

Lára ẹ̀sùn tí wọ́n fi kàn wọ́n ni ìgbìmọ̀-pọ̀ láti hùwà búburú, lílu jibiti lórí ẹ̀rọ ayélujára, fífi ìkànnì ayélujára dunkookò mọ́ èèyàn àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Lásìkò ìgbẹ́jọ́ yìí, igbákejì dàrẹ́kítọ̀ tó ń gbọ́ ẹjọ́ aráàlú, Bàrísítà Moses Faremi, kó ẹ̀rí mẹ́tàdínlọ́gọ́ta kalẹ̀, lára rẹ̀ ni ìwé àkọsílẹ̀ báńkì, àpótí onígi kan, owó dọ́là ọgọ́rùn-ún kan, ìbọn àtàwọn nǹkan míràn.

Bákan náà ló pe ẹlẹrìí mẹ́fà, nínú èyí tí olupẹjọ fúnra rẹ̀ wà, ó pé ọlọpaa tó ń ṣèwádìí ẹsùn náà àtàwọn òṣìṣẹ́ báńkì mẹ́rin láti jẹ́rìí ta ko àwọn olùjẹ́jọ́.

Nígbà tó ń gbé ìdájọ́ rẹ̀ kalẹ̀ lọ́jọ́ Ìṣẹ́gun, ọjọ́ keje, oṣù Kọkànlá, ọdún yìí, Onídàájọ́ Emmanuel Ayọọla, sọ pé àwọn márùn-ún lára àwọn olùjẹ́jọ́ jẹ̀bi ẹ̀sùn tí wọ́n fi kàn wọ́n.

Ó ní Agbabiaka tó jẹ́ babaláwo, Oyẹbọde tó jẹ́ aṣáájú kan nínú ìlú náà, Babatunde tóun jẹ́ ọmọọba àti Kehinde jẹ̀bi ẹ̀sùn ìgbìmọ̀-pọ̀ hùwà búburú àti lílu jìbìtì lórí ẹ̀rọ ayélujára, nígbà tí Adebiyi jẹ̀bi fífi ìkànnì ayélujára dúnkookò mọ́ èèyàn.

Onídàájọ́ Ayọọla yọ orúkọ Abdul-Rasheed Ọjọnla kúrò lára wọn nítorí pé ó ti sá lọ lásìkò ìgbẹ́jọ́, ó sì sọ pé kí Azeez máa lọ lálàáfíà nítorí kò jẹ̀bi àwọn ẹ̀sùn tí wọ́n fi kàn án.

Ó ni olùjẹ́jọ́ ti fi ìdí ẹ̀sùn tí wọ́n fi kàn àwọn olùjẹ́jọ́ náà múlẹ̀ kọjá iyèméjì, ó sì hàn gbangba pé wọ́n lu Owoẹyẹ ní jìbìtì mílíọ̀nù méjìdínlógójì Náírà, bẹ́ẹ̀ ni wọn tún ba orúkọ rẹ̀ jẹ́ nípasẹ̀ fífi fọ́tò ìhòòhò rẹ̀ síta.

Nítorí náà, ó ní kí ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn lọ fi ẹ̀wọ̀n ọdún márùn-ún jura.

Èmi kọ̀ ló pa ọkọ mí, Wumi, aya Mohbad fọhùn

Èmi kọ̀ ló pa ọkọ mí, Wumi, aya Mohbad fọhùn

Fẹ́mi Akínṣọlá

Àwọn àgbà ní bí ọ̀rọ̀ nlá kò bá tíì tán, èèyàn nlá kò ní-ín sinmi àròyé.
Ó tó wákàtí mẹ́ta tí Ìyàwó Mohbad, Wunmi Alọba, fi ṣàlàyé ohun tó mọ̀ nípa ìṣẹ̀lẹ̀ tó fa ikú ọkọ rẹ̀, Ileri Oluwa Alọba táwọn èèyàn mọ̀ sí Mohbad, ìyẹn níbi tí wọ́n ti ń gbọ́ ẹjọ́ ìwádìí ikú olóògbé ọ̀hún ní ìpínlẹ̀ Èkó, lọ́jọ́ Ìṣẹgun ọ̀sẹ̀ yìí.

Ọkọ mi àti ọ̀rẹ́ rẹ̀ jà n’Ikorodu lóòótọ́, ó fi ara pa, ara rẹ̀ kò balẹ̀ mọ́ lẹ́yìn tí nọ́ọ̀sì fún un lábẹ́rẹ́, ikú ni mo gbọ́ lẹ́yìn ìyẹn

Wunmi ṣàlàyé pé ìjà kan wáyé láàrin ọkọ òun àti ọ̀rẹ́ rẹ̀, Prime Boy, lẹ́yìn tí Mohbad parí eré n’Ikorodu lálẹ́ ọjọ́ kẹwàá, oṣù kẹsàn-án, táwọn fẹ́ máa lọ sílé ṣùgbọ́n tí àwọn olólùfẹ rẹ̀ kò jẹ́ kí àwọn rí ọ̀nà gbà.

Ó ní àbúrò Mohbad, Adura Alọba, tó fẹ́ lọ pé àwọn tí yóó le àwọn èrò tó wà lọ́nà kúrò pẹ́ kó tó dé, èyí sì dohun tí Prime Boy bínú sí àbúrò Mohbad tíyẹn náà sì dá a lóhùn padà.

Ọ̀rọ̀ náà ló ní ó di ìjà láàrin Mohbad àti Prime Boy, ti Olóògbé fi ṣílẹ̀kùn mọ́tò rẹ̀ tó sì ní kí Prime Boy sọ̀kalẹ̀.

Wumi sọ pé òun kò mọ ohun tó padà ṣẹlẹ̀ mọ́ nítorí òun ti kúrò níbẹ̀ láti pe àwọn èèyàn pé kí wọ́n wá dá sí i, nígbà tóun dé, lòun rí i pé Mohbad ti fi ọwọ́ ṣèṣẹ

Ó fi kún un pé Mohbad kò lọ sọ́sibítù bóun ṣe gbà á nímọ̀ràn lọ́jọ́ kejì tó fi ọwọ́ ṣèṣe níbi ìjà náà, òun ń bá a fi nǹkan pa á ni.

Ọ̀rẹ́ rẹ̀, Spending, to ń gbé pẹlú àwọn ló sì bá a pe nọ́ọ̀sì tó fún un lábẹrẹ́ náà.

Nítorí nọ́ọ̀sì tó máa ń tọ́jú Mohbad kò sí nítòsí