Atiku àtàwọn míì tó fi PDP sílẹ̀, ipa wo ni yóò ní lórí ẹgbẹ́ náà?

Atiku àtàwọn míì tó fi PDP sílẹ̀, ipa wo ni yóò ní lórí ẹgbẹ́ náà?

Fẹ́mi Akínṣọlá

Igbákejì ààrẹ tẹ́lẹ̀ rí ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà tó tún fìgbà kan jẹ́ èèkàn nínú ẹgbẹ́ òṣèlú Peoples Democratic Party, PDP, Alhaji Atiku Abubakar ti kéde pé òun ti fi ẹgbẹ́ òṣèlú PDP sílẹ̀.

Nínú lẹ́tà kan tó jáde sórí ayélujára lọ́jọ́rú, ọjọ́ Kẹrìndínlógún, oṣù Keje, ọdún 2025 ṣàfihàn pé Atiku Abubakar ti kọ lẹ́tà náà lọ́jọ́ Kẹrìnlá, oṣù Keje.

Ó kọ lẹ́tà náà ránṣẹ́ sí alága ẹgbẹ́ òṣèlú PDP ní wọ́ọ̀dù Jada 1, ìjọba ìbílẹ̀ Jada ìpínlẹ̀ Adamawa.

Atiku ní ìdí tí òun fi ń kọ̀wé fipò sílẹ̀ nínú ẹgbẹ́ náà kò ṣẹ̀yìn àwọn ìyapa ẹnu tó ń wáyé láàárín òun àti ẹgbẹ́ náà.
Abubakar Atiku tẹsiwaju pé ó pọn dandan fún òun láti pọ̀ sókèrè rajà látàrí àwọn kùdìẹ̀kudiẹ tó ń wáyé nínú ẹgbẹ́ náà èyí tó lòdì sí àwọn nǹkan tó dúró lé.
Ó sọ pé òun dúpẹ́ lọ́wọ́ ẹgbẹ́ òṣèlú náà fún àǹfàní tí wọ́n fún òun láti ṣe igbákejì ààrẹ Nàìjíríà fún ọdún mẹ́jọ àti àǹfàní tí wọ́n fún òun láti dupò ààrẹ ní ìgbà méjì.

“Ṣíṣe igbákejì ààrẹ fún sáà méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ àti jíjẹ́ olùdíje sípò ààrẹ fún ìgbà méjì jẹ́ àwọn nǹkan tó ṣe pàtàkì sí ìgbé ayé mi. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn olùdásílẹ̀ ẹgbẹ́ yìí, ó jé ohun ìbànújẹ́ ọkàn fún mi láti ṣe ìpinnu yìí.”
Ní òwúrọ̀ ọjọ́bọ̀, ọjọ́ Kẹtàdínlógún, oṣù Keje ni èèkàn ẹgbẹ́ òṣèlú PDP míì, Dele Momodu tún kọ̀wé fipò sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọmọ ẹgbẹ́ òṣèlú PDP.

Dele Momodu nínú lẹ́tà rẹ̀ fẹ̀sùn kàn pé àwọn kan tó ń ṣiṣẹ́ tako ìjọba àwaarawa ti gba àkóso ẹgbẹ́ òṣèlú náà.

Lòdì sí Atiku tí kò ì tíì kéde ẹgbẹ́ òṣèlú tó fẹ́ darapọ̀ mọ́, Momodu ní òun ti lọ darapọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ òṣèlú African Democratic Congress, ADC.

Momodu tó darapọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ òṣèlú PDP lọ́dún 2021 tó sì du tíkẹ́ẹ̀tì láti dupò ààrẹ fún ẹgbẹ́ náà lọ́dún 2022 sọ pé lẹ́sẹ̀kesẹ̀ ni ìkọ̀wé fí ẹgbẹ́ sílẹ̀ náà.

Láti ìgbà tí àwọn ààrẹ Bola Tinubu ti ń ko ara wọn jọ ní ìbẹ̀rẹ̀ ọdún yìí láti ọ̀nà tí wọ́n fi máa gba àkóso Nàìjíríà kúrò lọ́wọ́ ẹgbẹ́ òṣèlú APC lọ́dún 2027 ni oníkálukú wọn ti ń fi ẹgbẹ́ òṣèlú wọn sílẹ̀.

Ṣáájú ni David Mark tí òun náà jẹ́ èèkàn nínú ẹgbẹ́ òṣèlú tẹ́lẹ̀ kéde pé òun ti fi ẹgbẹ́ òṣèlú náà sílẹ̀ tó sì darapọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ òṣèlú ADC.

Ní ọjọ́ tí àgbáríjọ àwọn alátakò ọ̀hún kéde ẹgbẹ́ òṣèlú ADC gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ́ òṣèlú tí wọ́n máa lò lọ́dún 2027 láti tako Tinubu ni David Mark gba káàdì gẹ́gẹ́ bí ọmọ ẹgbẹ́ ADC tí wọ́n sì yàn-án ní alága fìdí ẹ́ fún ẹgbẹ́ náà.
Gómìnà ìpínlẹ̀ Oyo, Seyi Makinde ti sọ̀rọ̀ lórí bí Atiku Abubakar ṣe fi ẹgbẹ́ òṣèlú náà sílẹ̀.

Makinde tó tún alága fún àwọn gómìnà ẹkùn gúúsù lẹ́gbẹ́ òṣèlú PDP ní bí Atiku ṣe fi ẹgbẹ́ náà sill kó ní ipa kankan lára ẹgbẹ́ àti pé ohun tó bá wuni ni ọ̀rọ̀ òṣèlú.

Ó ní ẹgbẹ́ òṣèlú PDP fi ààyè sílẹ̀ fún ẹnikẹ́ni láti darapọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ tàbí fi ẹgbẹ́ náà sílẹ̀ nígbà tó bá wù wọ́n.

Ó fi kun pé ó dára kí gbogbo àwọn tí yóò máa fọwọ́ aago ẹgbẹ́ náà sẹ́yìn láti tètè fi ẹgbẹ́ sílẹ̀.

Nígbà tó ń sọ̀rọ̀ lórí ẹgbẹ́ òṣèlú ADC, ó ní PDP kò rí ẹgbẹ́ náà bí èyí tó le ṣe ìdíwọ́ tàbí jẹ́ ìdúnkokò fún PDP.